รับทำเว็บ สมุทรปราการ

ร่วมแสดงความคิดเห็น ข้อเสนอเพื่อการปรับปรุง แก้ไข การแสดงเสียงอิสาน ฤดูกาล 2556-2557 ครับ

• 7 ตอบ
  • 10356 อ่าน

:m033:มาแล๊วววว !!! ถึงเวลาระดมความคิด เพื่อการพัฒนา ปรับปรุง และแก้ไข สำหรับการแสดงฤดูกาลหน้า 2556-2557 ทีมงานเสียงอิสาน 1 ข้อคิดเห็นจากท่าน อาจเป็น 1 ขั้นที่ก้าวไปสู่ความยิ่งใหญ่
***เงื่อนไข***
- งดใช้คำหยาบคาย
- เคารพความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
- แสดงความคิดเห็นของตัวเองเท่านั้น อย่าพาดพิงถึงคอมเม้นอื่น ๆ (เด็ดขาด)
- ห้ามคอมเม้น แล้วแท็กชื่อ (พาดพิง) คอมเม้นก่อนหน้า
- ใครไม่ได้ดูการแสดงสดฤดูกาล 2555-2556 นั่งลงเงียบ ๆ อย่าคอมเม้นไรทั้งสิ้น
กราบขอบพระคุณมากครับ จัดหนัก จัดเต็ม ตามดวก เลยทีนี้ครับผม ^ ^
:m160:

ได้ข่าวว่าฤดูกาลหน้า เสียงอิสาน งานจ้างเยอะมาก(อันนี้ไม่รู้ว่าจริงรึป่าว)  แต่ถ้าจริงก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ นั้นแสดงว่าเสียงอิสานมาถูกทางแล้ว และ เสนอ ให้เสียงอิสาน ทำลำเรื่องเป็นสองเรื่อง เพราะถ้างานในอิสานเยอะและอาจจะได้แสดงใกล้ๆกันในหลายที่ คนดูอาจเบื่อได้ครับ จึงเสนอให้ลำสองเรื่องครับในฤดูกาลหน้า  แต่อย่าทำเป็นภาคต่อ 1-2 นะครับ  ลำสองเรื่อง สองรสชาด ไปเลยครับ จะสนุกกว่า

เรื่องเวที ขอชื่นชมครับสวยมาก รูปแบบเวทีก็สวย ประมาณนี้ดีเลยครับ และที่เอาตู้เบส(ลำโพง)มาวางเป็นเวทีอันนี้ความคิดสร้างสรรดีครับและทำให้คนดูที่อยู่ตรงกลางได้ยินเสียงแบบครอบคลุมดีครับ  แต่ไฟน้อยไปนะครับ ฤดูกาลหน้าขอแสงสีแบบจัดเต็มจัดหนักนะครับ
ส่วนเครื่องเสียงไม่มีที่ติครับ สมกับราคาเป็นอย่องมาก แต่นักดนตรียังไม่เป๊ะนะครับในบางเพลง  ขอให้ขยันซ้อมนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
จากการที่ผมได้ชมลำเรื่อง ไวปากเสียศิล ไวตีนตกต้นไม้(ในบันทึการแสดงสด)แล้วขอบอกว่าทีมงานทุกคนทำได้ดีมากครับขอชื่นชม
และได้นำเพลงตลาดในค่ายมาร้องด้วยเพราะมากครับ  และต่อไปอยากให้นำมาร้องเยอะๆครับ
ส่วนฟ้อนเสิร์ฟหญิงชุดดูเลียบไปครับขอให้ออกแบบให้สวยกว่านี้ครับ ชุดฟ้อนเสิร์ฟชายสวยดีครับ  แต่ชุดหมอลำชายธรรมดาเกินไปครับขอให้ออกแบบให้ทันสมัยกว่านี้ครับให้สมกับเป็นเสียงอิสานครับ  ชุดหมอลำหญิงสวยดีครับ

ผู้เฒ่า ทางบ้านฝากมา เด้อ คะ
หางเครื่องอย่าพากันย่าง ดู๋หลาย แม่เบิ่งแล้ว แม่กะ วิน
แต่ส่วนตัวเจ้าของเอง ปีนี่ ได้เบิ่งเสียงอิสาน 11 ครั้ง
ชอบและประทับใจ อยากให้พัฒนาขึ้นเรื่อยๆๆ คะ

ผมขอติเรื่องเวทีอย่างเดียวคับ

เวที1 อยากจะให้ถอยรถเวทีไปอีกชั้นหนึ่ง เพื่อ เวทีดูกว้างขึ้น และเวลาหางเครื่องโชว์ จะได้โชว์เต็มที ไม่บังเสาของรถ

เวที2 รถเวทีก็ใช้มาหลายปีแล้ว หันหลังรถมาหาคนดูตลอด ผมอยากจะลองให้รถเวทีหันข้างบ้าง เอาท้ายรถหันชนกันตรงกลาง แล้วเว้นช่องไว้วางจอ เหตุผลที่ทำแบบนี้ เพราะ เวทีจะไม่ได้มีเสาของรถบังและกว้างขึ้นมาก

ลองทำดูนะคับ เพราะหลายปีแล้วที่รถเวทีอยู่ท่าเดิม ลองเปลี่ยนมุม เปลี่ยนแนวบ้างคับ
ถึงฤดูกาลนี้ผมดูเสียงอิสาน แค่ 9 ครั้ง เองผมก็อยากให้เปลี่ยนเวทีเเบบใหม่บ้างคับ

ขอเเสดงความคิดเห็นเรื่องซาวด์ดนตรีคับ

เบส อยากให้ปรับเสียงเบสให้มีเสียงที่ลึกขึ้น เพิ่มดีเลย์นิดหน่อย เเละปรับเสียงเบสให้เด่นขึ้นกว่าเดิม

กลอง อยากให้ปรับเสียงกลองให้ทุ้ม เเน่นขึ้น ซึ่งฤดูกาลที่ผ่านมาเสียงกลองที่ออกมาดูจะห้วนๆ เเละเสียงเเหลมๆไปคับ

พิณ อยากให้มีพิณเดินตลอดทั้งเพลง ยิ่งตอนที่เล่นเพลงหมอลำจะได้อรรถรสมากขึ้น

ซาวด์โดยรวม เมื่อลองหลับตาเปรียบเทียบซาวด์ปัจจุบันกับเมื่อช่วงสมัยก่อนๆ ซาวด์เมื่อช่วงสมัยก่อนจะดูกระหึ่ม ดูยิ่งใหญ่กว่าปัจจุบันมาก ทั้งที่เทคโนโลยีสมัยก่อนยังไม่พัฒนาเทียบเท่ากับปัจจุบัน ถ้าคุมซาวด์ได้ไม่ว่าเล่นเพลงอะไรก้อจะน่าฟังทุกๆเพลงคับ

เสียงอิสาน เครื่องเสียง ดนตรี ชุด หมอลำเสียงดี อันดับ 1
อยากให้ปรับปรุงช่วงเต้ย  (ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
อยากให้เต้ยเพลงตลาด เอาเพลงฮิตๆ ดังๆ ใหม่ๆ เต้ยเข้า 3 เพลง ออก 1 เพลง

ขอชมแม่นกนะครับ (คนแก่ทางบ้านฝากมา) เวทีสูงประมาณนี้ดีมากครับ อีกอย่างสวยมากครับ (ขอบอกตรงๆ) มีอีกเรื่องนึงนะครับ(คำถามนะครับ) ขอโทษนะครับทุกคน พึ่งได้ยินข่าว เมื่อเดือนเมษาพฤษภาครับ ว่าแม่ใหญ่ยงเสียแล้ว เป็นเรื่องจริงรึเปล่าครับ พอดีผมพึ่งได้ยินจริงๆ ก็เลยไม่รู้ ไม่รู้ว่าเป็นข่าวลือหรือเรื่องจริงครับ ถ้าจริงก็ขอแสดงความเสียใจอย่างสูงซึ้งกับทีมงานเสียงอิสานอย่างมากนะครับ หรือถ้าไม่จริงก็ตอบผมหน่อยก็จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับ ขอบคุณจริงๆนะครับ ล่วงหน้า อิอิ

Thailand travel guide