รับทำเว็บ สมุทรปราการ

รัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์ แสดงที่ กทม.

• 15 ตอบ
  • 3882 อ่าน

รัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์ แสดงที่ กทม.
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:25:22 PM »
แฟนเพลงคนไหนอยากให้รัตนศิลป์มาทำการแสดงที่ กทม. บ้างครับ
เชิญแสดงความคิดเห็นได้เลยครับ
ว่าเหตุผลอย่างไร

เพราะผลงานรัตนศิลป์ ไม่น้อยหน้าวงอื่นเลย อยากให้มาแสดงที่ กทม.ครับ

Re: รัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์ แสดงที่ กทม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:50:37 PM »
1 เสียง ไม่สนับสนุนให้รัตนศิลป์ฯมาแสดงที่กรุงเทพฯ ครับ

เหตุผล
- แสดงผลงานของตนเองได้ไม่เต็มที่

*บ่ต้องมาล่ะคับที่ดีสุด

Re: รัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์ แสดงที่ กทม.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:51:51 PM »
1 เสียง ไม่สนับสนุนให้รัตนศิลป์ฯมาแสดงที่กรุงเทพฯ ครับ

เหตุผล
- แสดงผลงานของตนเองได้ไม่เต็มที่

บ่เกี่ยวกันดอก คนกรุงเทพ กะอยากเบิ่งเนาะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:01:17 AM »

เหตุผล

บ่เกี่ยวกันดอก คนกรุงเทพ กะอยากเบิ่งเนาะ
เป็นที่ทราบกันว่า รัตนศิลป์จะไม่ปิดวิค (ล้อมผ้า) เอง และการมาทำเช่นนี้ เป็นการโชว์ของคณะได้ไม่เต็มที่ อย่างที่เคยบอกกล่าวคือ ถ้ามีนายทุนจ้างขาดตัวให้มาแสดง แล้วนายทุนจะไปล้อมผ้าเก็บเงิน กำไร ขาดทุน เรื่องของนายทุน ซึ่งต่องาน วงรับที สองแสนห้า ถึง สามแสน ต่อ 1 งาน ในการลงมากรุงเทพ ถ้าลงกรุงเทพ วงต้องการทำให้ดีที่สุด และต้องการโชว์เต็มรูปแบบของลำเรื่องต่อกลอน ทั้งโชว์ ทั้งลำ ต้องการทำให้เต็มรูปแบบ และสถานที่ที่จะทำให้วงทำได้เช่นนั้น ก็ไม่มี เอาเป็นว่าไม่ขัดใจใครนะครับ แต่นี่เป็นการพูดคุยกันภายใน และมีนายทุนไปเสนองานวงเหมือนกัน วงเสนอไปแบบนี้ นายทุนจะกล้ารับหรือไม่ อันนี้ยังไม่ทราบ
สมมติว่า...
1.รัตนศิลป์ มาแสดงที่กรุงเทพฯ ถ้าใช้สถานที่เมืองทองธานี เห็นด้วยหรือไม่
2.รัตนศิลป์ มาแสดงที่กรุงเทพ ในฮอลของอาคารเมืองทองธานี เปิดแสดงสัก 2 รอบ เห็นด้วยหรือไม่
3.รัตนศิลป์ มาแสดงที่กรุงเทพ บัตรเข้าชมราคา 300 บาท ต่อรอบ รับได้หรือไม่
4.รอบการแสดง 1 รอบ ใช้เวลา 9 ชั่วโมง โชว์คอนเสริต+ลำเรื่องต่อกลอน
5.รอบการแสดง เริ่ม 15.00 - 24.00 น. สองรอบการแสดง เท่ากับสองวัน ๆ ละ 1 รอบ ฯลฯ
เห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วย แสดงความคิดเห็นกันได้ // สำคัญอย่างยิ่ง สปอนเซอร์สนับสนุนการจัดงาน ใคร...? จะเป็นแม่งาน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:21:01 AM »

เหตุผล

ไม่สนับสนุนอีก  1  เสียง 
พูดในฐานะที่อยู่กทม.มานาน และดูหมอลำในกทม.มานาน
1. การแสดงต้องแข่งกับเวลา
2. การแสดงที่เตรียมไว้อาจไม่ได้แสดงด้วยซ้ำเพราะเวลาไม่มี พอคนไม่เคยดูจะกลายเป็นสรุปว่าแค่นี้เองเหรอ
3. ระบบเสียงไม่สามารถเปิดเสียงได้เต็มที่เพราะอยู่ในเขตเมือง
4. คณะที่มาแสดงใน กทม. ไม่มีคณะใหนที่แสดงได้เต็มที่ 100% ด้วยข้อจำกัดที่กล่าวไว้ข้างบน
5. ตลก หรือหมลำเรื่องก็ไม่สามารถแสดงศักยภาพได้เต็มที่ของดีจะกลายเป็นของเสียไปเลย

สรุป ถ้ามีงานพอที่จะแสดงแถวอิสานไม่จำเป็นต้องเข้า กทม. หากินอยู่อิสานบ้านเฮาดีสุดแล้ว
หรือถ้ามีวันว่างก็พักผ่อนตามอัธยาศัย อย่าได้คิดมา กทม.เลย

ด้วยความปรารถนาดี...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:24:56 PM »
แฟนเพลงคนไหนอยากให้รัตนศิลป์มาทำการแสดงที่ กทม. บ้างครับ

เพราะผลงานรัตนศิลป์ ไม่น้อยหน้าวงอื่นเลย อยากให้มาแสดงที่ กทม.ครับ

อยากให้มาครับ.. เพราะคน กทม.ไม่เคยเห็นรัตนศิลป์

ถ้าเรามีดี.. ก็อยากให้เห็นคนอื่นได้เห็นบ้าง

ผมไม่อยากให้มองในแง่ข้อจำกัด.. ของสถานที่หรือเวลาครับ

อยากให้มองข้อดีอีกมาก.. ที่จะตามมามากกว่าครับ

อย่างเช่น มีชื่อเสียงมากขึ้น คนรู้จักมากขึ้น และสุดท้ายงานก็จะเข้าเพิ่มมากขึ้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:56:36 PM »

อยากให้มาครับ.. เพราะคน กทม.ไม่เคยเห็นรัตนศิลป์

ถ้าเรามีดี.. ก็อยากให้เห็นคนอื่นได้เห็นบ้าง

ผมไม่อยากให้มองในแง่ข้อจำกัด.. ของสถานที่หรือเวลาครับ

อยากให้มองข้อดีอีกมาก.. ที่จะตามมามากกว่าครับ

อย่างเช่น มีชื่อเสียงมากขึ้น คนรู้ขึ้น และงานเข้าเพิ่ม

อย่างที่พูดครับ รัตนศิลป์รับงานจ้าง ไม่ปิดวิคล้อมผ้าเอง ฉะนั้น การที่รัตนศิลป์จะได้หรือไม่ได้มา อยู่้ที่ว่า...ใครจะเป็นเจ้ามือในการนำรัตนศิลป์มาแสดง มาแล้วทางวงต้องการแสดงให้เต็มรูปแบบ นี่คือสิ่งที่คุยกันภายในและแสดงทัศนะความคิดความเห็นต่อกันพอสมควร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 02:36:22 PM »
สาธุ แน่แม้ๆๆๆๆ ขอให้แอนถูก ล๊อตเตอร์รี่ รางวัลที่ 1 แนะแม้ๆๆ แอนจะจ้างหมอลำ รัดตะ ไปปิดวิค เองค่ะ...อิๆๆๆ

ปล.แต่ตอนนี้ยังบ่พร้อมหลายๆๆด้านค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 03:17:55 PM »
ข่อยนี่ ผู้หนึ่ง อยากเบิ่งรัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์  ในเขตกรุงเทพ/ปริมณฑล

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 04:18:59 PM »
อยากดูรัตนศิลป์เหมือนกัน  เคยดูรัตนศิลป์ที่กทม.  ครั้งสุดท้าย ที่ ข้างโรงหนังฮอลิเดย์ พระโขนง  ( สมัยเวที รามเกียรติ์โน่น )  หลังจากนั้นก็ไม่ได้มาแสดงที่กทม. อีกเลย   จะไปดูที่ต่างจังหวัด ก็มีข้อจำกัดเรื่องเวลา  ไม่ได้ดูรัตนศิลป์สดๆ หน้าเวที มานานมากแล้ว  บ่คือพี่โส เนอะ  สะดวกไปต่างจังหวัด บ่อยๆ  อิอิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 04:46:57 PM »
อยากดูรัตนศิลป์เหมือนกัน  เคยดูรัตนศิลป์ที่กทม.  ครั้งสุดท้าย ที่ ข้างโรงหนังฮอลิเดย์ พระโขนง  ( สมัยเวที รามเกียรติ์โน่น )  หลังจากนั้นก็ไม่ได้มาแสดงที่กทม. อีกเลย   จะไปดูที่ต่างจังหวัด ก็มีข้อจำกัดเรื่องเวลา  ไม่ได้ดูรัตนศิลป์สดๆ หน้าเวที มานานมากแล้ว  บ่คือพี่โส เนอะ  สะดวกไปต่างจังหวัด บ่อยๆ  อิอิ

ถ้าอยากดูหมอลำให้ได้น้ำได้เนื้อได้นิทาน ได้อรรถรส ต้องดูที่อิสานเท่านั้นเด้อ
ช่วงเต้ยกะเต้ยม่วน ช่วงลำกะลำม่วน นั่งเบิดคืนซอดแจ้งกะบ่เบื่อ
การันตีจาก พี่หว่าหวา, พี่นัสชลบุรี ซึ่งบ่แม่นคนอิสานกะยังติดใจบรรยากาศ

เอื้อยบ่มีแฟนเป็นโตเป็นตัวคือเธอเอื้อยกะเลยไปง่ายมาง่าย 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 04:57:04 PM »

ถ้าอยากดูหมอลำให้ได้น้ำได้เนื้อได้นิทาน ได้อรรถรส ต้องดูที่อิสานเท่านั้นเด้อ
ช่วงเต้ยกะเต้ยม่วน ช่วงลำกะลำม่วน นั่งเบิดคืนซอดแจ้งกะบ่เบื่อ
การันตีจาก พี่หว่าหวา, พี่นัสชลบุรี ซึ่งบ่แม่นคนอิสานกะยังติดใจบรรยากาศ

เอื้อยบ่มีแฟนเป็นโตเป็นตัวคือเธอเอื้อยกะเลยไปง่ายมาง่าย 

อิๆๆๆ เบาๆๆค่ะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 06:26:29 PM »
ขอบคุณในไมตรีจิตของเพื่อนมิตร พี่น้องทุกท่านที่ร่วมถกในกระทู้นี้  เพื่อความเข้าใจมากขึ้น  ผมไคร่ขอทำความเข้าใจและแชร์ในความรู้สึกของทีมผู้บริหารต่อกรณีที่เราร่วมแสดงความเห็นในขณะนี้
“รัตนศิลป์ จะมาทำการแสดงในกรุงเทพหรือไม่” -บอกด้วยความจริงใจครับว่าอยากมา  เพราะกรุงเทพ  เป็นเมืองที่มีประชากรของคนอีสานบ้านเราอยู่เป็นจำนวนมาก  รัตนศิลป์  อยากนำความเป็นรัตนศิลป์  มาแสดงให้พี่น้องชาวอีสานในกรุงเทพได้ชมได้เห็น 
-แต่ในความเป็นจริงจากประสบการณ์ในอดีตที่เคยมา  และจนปัจจุบัน  แม้เราไม่ได้มา  ข้อมูลที่พบก็ยังคงสภาพเดิมๆ หรืออาจจะแย่มากกว่าเดิมด้วยซ้ำกระมัง  เกี่ยวกับข้อจำกัดต่างๆ เช่น สถานที่สำหรับแสดง  สถานที่พักสำหรับสมาชิกในครอบครัว  ที่อาบน้ำ  สุขา  ที่สำคัญที่สุดคือ  การเดินทาง  ด้วยความเป็นคนอีสาน  ไม่คุ้นเคยกับเส้นทางในกรุงเทพและเมืองในปริมณฑล  จึงเป็นความเงอะงะ  เซ่อซ่า สิ่งที่กล่าวมานี้ไม่ได้เป็นอุปสรรค  แต่ที่เราคิดและเห็นว่าเป็นประเด็นที่เราต้องพิจารณาอย่างถ้วนถี่รอบคอบ ประกอบการแสดงในกรุงเทพก็คือ
"ต้องไม่สูญเสียความเป็นหมอลำรัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์" คณะหมอลำที่นำเสนอศิลปวัฒนธรรมอีสานในความเป็นอัตตลักษณ์ของรัตนศิลป์  ดังนั้นจึงมีสิ่งเกี่ยวข้องที่ต้องหาคำตอบให้ชัดเจน  กับผู้ว่าจ้างหรือผู้ดำเนินการ  (เราไม่มีความสามารถพอที่จะทำเอง)  ซึ่งต้องหาคำตอบร่วมกันคือ
-สถานที่ในการแสดงต้องเป็นบริเวณที่กว้างขวางเพียงพอและสะดวกต่อการติดตั้งเวที  อุปกรณ์ประกอบ ในรูปแบบของความเป็นรัตนศิลป์และมีพื้นที่พอต่อการรองรับจำนวนผู้ชม
-มีเวลาในการนำเสนออย่างเพียงพอต่อการแสดงเต็มรูปแบบที่เป็นอัตลักษณ์ของรัตนศิลป์ (8 ชั่วโมง)
สองคำตอบที่กล่าวข้างต้นเป็นเรื่องหลักที่เราต้องการ  ส่วนราคาค่าจ้าง  ทีมงานผู้บริหารรัตนศิลป์  มิได้นำมาเป็นข้อพิจารณา  อาจเป็นเพียงค่าใช้จ่าย  ที่คณะไม่ได้ควักเนื้อ  ขอให้เราได้พบกันกับพี่น้องชาวกรุงเทพ
ไห้ได้เห็นรัตนศิลป์เต็มรูปแบบ  เหมือนอย่างที่พี่น้องชาวอีสานได้เห็น  ก็พึงพอใจแล้ว 
-ถ้าจะให้เรามานำเสนอการแสดงที่ไม่ใช่เหมือนอย่างอยู่ภาคอีสาน  ไม่กล้าที่จะนำมาเสนอครับ  เพราะพี่น้องเราที่อยู่กรุงเทพ  เป็นคนที่มีวิสัยทัศน์  มีความรู้เท่าทันต่อการเป็นไปของโลกาภิวัตน์  มองรู้และเข้าใจโดยทันทีว่าอะไรแท้หรือเทียม  จึงไม่สมควรอย่างยิ่งที่เราจะมาดัดแปลงรูปแบบ เพียงแค่ใช้ความเป็นรัตนศิลป์มาแลกกับเงินทองที่ท่านเต็มใจมาดูด้วยความตั้งใจและจริงใจ  ดังนั้นหากจะได้มาก็ขอให้ได้มาอย่างเต็มรูปแบบของอัตตลักษณ์ความเป็นรัตนศิลป์อย่างแท้จริง  เราภูมิใจและทีมงานก็เชื่อมั่นว่าทุกท่านก็คงชื่นใจ  ภูมิใจในความจริงใจที่เรามีต่อกัน  จริงมั้ยครับ
-ในระหว่างที่เราหาคนที่ให้คำตอบนี้ยังไม่ได้  ก็ไปดูไปให้กำลังใจหมอลำ  ที่อีสานบ้านเราก่อนนะครับ  ซึ่งหลายท่านในที่นี้ กระทำอยู่เสมอ  รัตนศิลป์ขอเป็นตัวแทนคณะหมอลำในอีสาน กราบขอบคุณในน้ำใจ  และโปรดภูมิใจและรับว่า..ท่านคือผู้ส่งเสริมสนับสนุนการสืบสานศิลปวัฒนธรรมแขนงนี้  อย่างคนสำคัญ
-เราคงได้พบกันสักวันนะ  ขอรับ  กราบขอบคุณอีกครั้ง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:19:29 PM »

อิๆๆๆ เบาๆๆค่ะ

5555  เอื้อยโส ซ่างว่า แท้ 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:44:33 PM »

อย่างเช่น มีชื่อเสียงมากขึ้น คนรู้ขึ้น และงานเข้าเพิ่ม

จากพี่ต้าพูดมาก็มีข้อดูหลายอย่างครับ ถูกต้องเลยครับ
คน กทม กะถามหาอยู่เด้อ ครับ เพราะผลที่ตามมา ข้อดึกะมีหลายครับ 
ชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของคนภาคอื่นมากขึ้น งานจ้างหลาย

แต่กลัวเรื่องเดียวคือ  คนที่บ่เคยดูกะพากันว่า แสดงได้แค่นี้หรอ ไม่เห็นสนุกเลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 07:18:27 PM »

มีของดีกะอยากให้คนฮู้จักหลาย ๆ อยากให้ชื่อเสียงก้องไปทั่วโลกพุ้นหล่ะว่าหมอลำของคนอีสานบ้านเฮา
 อเมซิ่ง ขั้นเทพมาก  เคยคิดคือกันว่าจะจ้างรัตน์ศิลป์มาลงกทม  แต่เส้นบ่ใหญ่ย่านไปทับเสันเขากะเลยถอยอิๆๆ แม่นบ่น้องต้า  สรุปแล้วอยากให้มา