รับทำเว็บ สมุทรปราการ

ประชันเพลง เริ่ดด่ะ ของแมงปอ

• 18 ตอบ
  • 5398 อ่าน

ประชันเพลง เริ่ดด่ะ ของแมงปอ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:09:18 PM »
สวยงามพอๆ กันครับ

Re: ประชันเพลง เริ่ดด่ะ ของแมงปอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:10:01 PM »

Re: ประชันเพลง เริ่ดด่ะ ของแมงปอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:10:19 PM »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:15:13 PM »
ถ้าพูดถึงความสวยงาม กะแม่นตามที่เจ้าว่านะละ สวยงามทั้ง 2 วง

แต่จากความรู้สึกที่ผมเบิ่งสังเกตุเห็นได้อย่างนึง

คือเวทีการแสดงของประถมเบิ่งแล้วค่อนข้างใหญ่กว้างกว่าเวทีระเบียบพอสมควร

ทำให้มีพื้นที่การยืนแสดงหลายกว่าระเบียบ เบิ่งแล้วค่อนข้างอลังการพอสมควร

อันนี้เว้าตามรู้สึกเด้

แต่กะบ่อแน่ เวทีระเบียบที่ดูแคบๆไปอาจเป็นเพราะมุมกล้องที่ถ่ายมาก็ได้

กล้องที่ถ่ายประถม ถ่ายมุมกว้างไกลเลยทำให้มองเห็นเวทีเต็มๆ เลยเบิ่งดูใหญ่อลังการ

แต่กล้องที่ถายระเบียบถ่ายระยะใกล้เกินไป บ่อเห็นเต็มเวที กะเลยอาจทำให้เบิ่งเวทีแคบๆน้อยกว่าประถม

ผมวิจารณ์มั่วๆตามความรู้สึกผมเด้อ บ่อต้องถือสาดอก 55+

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:15:54 PM »
ถ้าพูดถึงความสวยงาม กะแม่นตามที่เจ้าว่านะละ สวยงามทั้ง 2 วง

แต่จากความรู้สึกที่ผมเบิ่งสังเกตุเห็นได้อย่างนึง

คือเวทีการแสดงของประถมเบิ่งแล้วค่อนข้างใหญ่กว้างกว่าเวทีระเบียบพอสมควร

ทำให้มีพื้นที่การยืนแสดงหลายกว่าระเบียบ เบิ่งแล้วค่อนข้างอลังการพอสมควร

อันนี้เว้าตามรู้สึกเด้

แต่กะบ่อแน่ เวทีระเบียบที่ดูแคบๆไปอาจเป็นเพราะมุมกล้องที่ถ่ายมาก็ได้

กล้องที่ถ่ายประถม ถ่ายมุมกว้างไกลเลยทำให้มองเห็นเวทีเต็มๆ เลยเบิ่งดูใหญ่อลังการ

แต่กล้องที่ถายระเบียบถ่ายระยะใกล้เกินไป บ่อเห็นเต็มเวที กะเลยอาจทำให้เบิ่งเวทีแคบๆน้อยกว่าประถม

ผมวิจารณ์มั่วๆตามความรู้สึกผมเด้อ บ่อต้องถือสาดอก 55+

ครับผม ผมกะได้แค่เอามาให้เบิ่งครับ บ่ได้ว่าหยังดอก ว่าๆๆ กันไป แต่กะสวยงามทั้งสองวงอีหลี บ่ได้เอามาเปรียบใส่กันดอกเด้อครับ
แค่อยากให้สมาชิกเฮาได้เห็นนำกันแค่นั้นเอง
คลิปประถมผมเป็นคนถ่ายเองครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:26:02 AM »
ประชันโชเปิดวง ประถม vs ระเบียบ

โชเปิดวงระเบียบ

เปิดวงประถม

เบิ่งจากโชเปิดเวง2คลิบนี้ คนถ่ายเขาเลือกมุมกล้องเก็บรายละเอียดได้ดี

เรื่องความสวยงามกินกันบ่อลง สวยงามพอๆกัน

แต่ถ้าพิจารณาจากองค์ประกอบของเวทีการแสดง

กะต้องยอมรับว่าเวทีประถมเพิ่นยิ่งใหญ่กว่าเบิ่งละตื่นตาตื่นใจ

การโชแบบเลิศหรูอลังการอาจสิถูกใจคนที่เพิ่นมักเต้นย่าวหน้าเวที

แต่สำหรับคนที่เขามักฟังลำเรื่องแบบผมนี่เป็นต้น บ่อได้สนใจปานได๋ดอกเรื่องการโช

สิ่งที่สนใจนั่นคือเสียงร้องเสียงลำของคนลำเรื่องว่าลำม่วนบ่อต่างหาก

อันนี้กะวิจารณ์มั่วๆอีกละเด้อ อย่าถือสาละกัน 55+

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:42:47 PM »

ดีทั้งสองวงครับ ชุดแดนซ์ ชุดประกอบการแสดง ประถม หรูเริดสวยๆๆมากๆ

ชุดหมอลำผมชอบของระเบียบ มีแต่ชุดงามๆๆ 

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปอลิง คลิบเปิดวง ระเบียบโอเค แต่ประถมไม่น่าใช่ของปีนี้นะ

ของปีนี้ สวยเช่นกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 02:03:37 PM »
ประชัน โศก ระเบียบ vs ประถม

ระเบียบ โศก

ประถม โศก

ถึงเวลาสิลำเรื่องแล้ว สิ่งที่คนฟังเขาสิตัดสินใจกะคือเสียงลำเสียงร้องกับการแสดงของแต่ละคน

องค์ประกอบอย่างอื่นบ่อค่อยมีผลต่อคนฟังปานได๋ดอก

สรุปกะคือถ้าเว้าถึงลำเรื่องนี่กินกันบ่อลงดอก2คณะนี้

แสดงดีลำม่วนทั้ง 2วง จ้างวงได๋ไปแสดงกะคุ้มค่าเงินเบิดละ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:30:13 PM »
ประชัน แฟนๆหน้าร้านเวที ระเบียบ vs ประถม

แฟนๆหน้าร้านเวที ระเบียบ

แฟนๆหน้าร้านเวที ประถม

คัดมาจากคลิบที่เพิ่นถ่ายมาให้เบิ่ง

อันนี้ผมเลือกเองเด้ผู้อื่นอาจะสิคิดบ่อคือผมกะได้

แฟหมอลำหน้าฮ้านเวทีประถมอำเภอประทายสุดยอดมาก  ชนะเลิศ

เบิ่งคลิบนี้ทื่อได๋อดขำบ่อไ่ด้ คิดย้อนว่าเพิ่นฟ้อนงามโพด อิอิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:49:38 AM »
ปีนี้ผมเบิ่งเเล้วทั้งสองวงครับ ผมว่าเวทีระเบียบ ดูอาจจะไม่ใหญ่เท่าประถม เเต่พอขึ้นไปดูบนเวที พอๆๆกันครับ เเละเวทีระเบียบดูดีกว่าเพราะดูเเล้วสะอาดตากว่าประถม ส่วนเรื่องเเสดงหน้าเวที ถ้าประชันกันเลย ตลกสู้ประถมไม่ได้ เเต่เรื่องโชว์เพลง ผมว่าสู้ระเบียบไม่ได้เพราะสื่อความเป็นอิสานบ้านเฮาได้หลายกว่า ส่วนช่วงลำเรื่อง เเละเพลงเต้ย การลำ การโศก ปีนี้ผมว่าระเบียบดูดีกว่าประถมมากๆๆๆ เพราะการเเสดงเเต่ละฉากดูสมจริง เเละลำม่วนมากๆๆๆ (นี่เป้นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:56:52 AM »
ปีนี้ผมเบิ่งเเล้วทั้งสองวงครับ ผมว่าเวทีระเบียบ ดูอาจจะไม่ใหญ่เท่าประถม เเต่พอขึ้นไปดูบนเวที พอๆๆกันครับ เเละเวทีระเบียบดูดีกว่าเพราะดูเเล้วสะอาดตากว่าประถม ส่วนเรื่องเเสดงหน้าเวที ถ้าประชันกันเลย ตลกสู้ประถมไม่ได้ เเต่เรื่องโชว์เพลง ผมว่าสู้ระเบียบไม่ได้เพราะสื่อความเป็นอิสานบ้านเฮาได้หลายกว่า ส่วนช่วงลำเรื่อง เเละเพลงเต้ย การลำ การโศก ปีนี้ผมว่าระเบียบดูดีกว่าประถมมากๆๆๆ เพราะการเเสดงเเต่ละฉากดูสมจริง เเละลำม่วนมากๆๆๆ (นี่เป้นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)

จ้า แต่ละคนเบิ่งแล้วกะมีบ้างที่สิคิดบ่อคือกัน เพราะเป็นความรู้สึกของต่ละคน

แต่ว่ายุคนี้มันเป็นยุคที่ไฮสปีดอินเตอร์เนตเข้าถึงคนทางบ้านได้หลายกว่าแต่ก่อน

การแสดงสดหน้าเวทียุคนี้ หมอลำแต่ละคณะควรต้องพิถีพิถันเป็นพิเศษ

การเปิดโอกาสให้แฟนหมอลำถ่ายคลิบมาเผยแพร่ได้นะแหละคือดาบสองคม

ถ้าแสดงสดหน้าเวทีได้ดีบ่อมีข้อพลาด เขากะสินำเสนอด้านดีๆของคณะนั้น ซื่อเสียงกะสิได้การยอมรับมากขึ้น

แต่ถ้าผิดพลาดขึ้นมา ความผิดพลาดนั่นละสิปรากฏในคลิบเป็นหลักฐาน อิอิ

อาจสิพลอยทำให้เขาเห็นจุดด้อยของหมอลำคณะนั้น

ตัวอย่าง

สำหรับผมแล้วมักฟังลำเรื่อง การแสดงโชสิทำได้ดีหรือห่วยกะบ่อสนใจปานได๋ดอก

ว่าแต่หมอลำเพิ่นลำเรื่องได้ม่วน แสดงดี ข่อยกะนั่งฟังได้ซอดแจ้งแล้ว

เต้นเก่ง โชสวย แต่ถึงเวลาลำเรื่อง ลำบ่อได้เรื่องบ่อได้ราว นั่งฟังได๋บ่อโดนข่อยกะลุกกลับไปนอนบ้านแล้ว อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 04:45:45 PM »
 :m077: :m077: :m077:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 05:30:42 PM »
ประชันฉากหวานๆน่ารักเทิงเวทีของพระเอกนางเอก 3 คณะหมอลำดัง

พระเอกนางเอก ระเบียบ

พระเอกนางเอก ประถม

พระเอกนางเอก รัตนศิลป์

บ่อได้๋เอาสียงลำเสียงร้องมาตัดสินดิ วัดจากลีลาการแสดงออกเทิงเวที

ผมมักฉากเกี้ยวกันของพระเอกนางเอกประถมมากกว่า น่าฮักดี อิอิ

แฟนคลับทั้ง 3 คณะอย่าคิดมากเด้อครับ อย่าซีเรียส แค่เล่นสนุกๆเท่านั้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 03:23:34 PM »

เห็นด้วยทุกอย่างคับ      แต่ขอค้านว่าเวทีประถมใหญ่กว่านี้ไม่จิงคับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 05:46:34 PM »
พึ่งได้เบิ่ง เริดค่ะ ของประถมเมื่อคืน ผมยกให้ระเบียบคับ  ประถมอลังการอยู่ แต่........มันเป็นรกยังไงไม่รู้ ดูไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่กะมักไผมักมันเด้อ คับ อันนี้ ความคิดส่วนตัวผม ^^

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:09:58 PM »
พึ่งได้เบิ่ง เริดค่ะ ของประถมเมื่อคืน ผมยกให้ระเบียบคับ  ประถมอลังการอยู่ แต่........มันเป็นรกยังไงไม่รู้ ดูไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่กะมักไผมักมันเด้อ คับ อันนี้ ความคิดส่วนตัวผม ^^
แม่นๆๆคับ ประถมน่ะชุดหลายมีม่องให้ใช้พื่นที่หลายกะจริงแต่มันรก อีหลีคับ จากการตามเบิ่งมาหลายงานแล้ว มันรกเกือบทุกเพลงเลย ขนนกน่ะเอามาหลายโพด กลบนักร้องเหมิด ส่วนระเบียบ สื่อได้ชัดเจนคับ เริ่ดอีหลี สมชื่อเพลงเรย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:55:19 AM »
แม่นๆๆคับ ประถมน่ะชุดหลายมีม่องให้ใช้พื่นที่หลายกะจริงแต่มันรก อีหลีคับ จากการตามเบิ่งมาหลายงานแล้ว มันรกเกือบทุกเพลงเลย ขนนกน่ะเอามาหลายโพด กลบนักร้องเหมิด ส่วนระเบียบ สื่อได้ชัดเจนคับ เริ่ดอีหลี สมชื่อเพลงเรย
Like ^^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:56:21 PM »
ประชันเพลง ฟ้ามืดบ่อโดน ระเบียบ vs ประถม

เงื่อนไขในการวิจารณ์ให้ตัดเสียงร้องออกไป เอาเฉพาะองค์ประกอบอย่างอื่นมาตัดสิน

ระเบียบวาทะศิลป์

ประถมบันเทิงศิลป์

มาคนละรูปแบบ ประถมมาในรูปแบบชุดเก่าๆโบราณๆแต่สวยงาม เบิ่งแล้วสบายตาสบายใจ

ระเบียบมาในรูปแบบสมัยใหม่หรูหราเบิ่งแล้วกะสวยงามไปอีกแบบนึง

ตัดสินยากคือกัน แล้วแต่คนมัก

มักโชของคณะได๋กะเลือกเอง

เพราะส่วนมากกะคือสิเบิ่งฟรีกันเบิด ค่อค่อยได๋เสียเงินค่าตั๋วเข้าชมอยู่แล้ว แม่นบ่อ  55+

บ่อต้องคิดหยังมาก มีของฟรีๆมาให้เบิ่งคนอีสานเฮานี่มักอยู่แล้วล่ะ

แต่ถ้ามีการเก็บบัตรผ่านประตู อันนี้ละสิเห็นชัดเจนเลยว่าผู้ชมส่วนมากมักโชของคณะได๋

คณะได๋มีคนซื้อตั๋วเข้าเบิ่งหลายกว่า กะแสดงว่าคณะนั้นละทำได้ดีกว่า  :m151: