รับทำเว็บ สมุทรปราการ

คลิป รัตนศิลป์ วัดปทุมาวาส บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ (เจี๊ยบ ฐิติมา+ชุดใหม่) 19 กพ. 2555

• 51 ตอบ
  • 17045 อ่าน

ขอเล่าบรรยากาศในงานครับ

คนจองเสื่อตั้งแต่รถหมอลำยังไม่มา ผมก็ไปต้องแต่รถหมอลำยังไม่มา
คนเยอะๆๆ มาก ครับ
เครื่องเสียงสุดยอด เสียงไมคืออกชัดเจนดีเมื่อคืน ระบบไฟช่วงแรกซ่อมนิดนึง (คานไฟ)
ช่วงลำ เรื่องจำปาสี่ต้น เต้ยเพลง อ้ายอย่าเว้าเล่น ขวดลอยครับ พร้อมกับ ตีกันยกใหญ่ (น่ากลัวมาก)
ผู้คนแตกตื่นเฮฮา ยืนขึ้น พร้อมกับ ย้ายมานั่งข้างหน้าเกือบหมด
ดูหมอลำสว่างกันเยอะมาก ช่วงลำ เด็กนักเรียนไปนอน
คนแก่ทยอยออกมาฟังลำ
เนื่องจาก จำปาสี่ต้น เป็นเนื้อเรื่อง นิทานพื้นบ้านโบราณ
ที่ผู้คนส่วนใหญ่ รู้เนื้อเรื่องมาก่อนแล้ว
จึงทำให้มีการติดตามมากเ็ป็นพิเศษ
และอีกอย่างเต้ยน้อย แต่ก็มันส์ บางฉากก็เต้ยมาก 3 กลอน
 เรื่องจำปาสี่ต้น  มีการใช้เอฟเฟค ในการแสดง ไฟ แสง สีเสียง เห็นได้ชัด
ในฉากฟ้า แลบ ฟ้าร้อง ที่นางคำกอง ขอลูก และมีท้าวอะไรสักอย่าง (จำไม่ได้)
ลม ฝน ต่าง ๆ ทำได้ดีครับ

และสุดท้าย ผมก็ไปนอน เพราะง่วงมาก และหนาวไม่แพ้ปากช่องเลย
ผมดูถึงตอน นางคำกองถูก เนรเทศ ออกจากวัง มีเพชฆาต ไปอยู่กับตายาย

เรื่องนี้ น่าสงสาร พี่เจี๊บย มาก

กำลังอัพลงครับ รอสักครู่

ร่วม แสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ขอเล่าบรรยากาศในงานครับ

คนจองเสื่อตั้งแต่รถหมอลำยังไม่มา ผมก็ไปต้องแต่รถหมอลำยังไม่มา
คนเยอะๆๆ มาก ครับ
เครื่องเสียงสุดยอด เสียงไมคืออกชัดเจนดีเมื่อคืน ระบบไฟช่วงแรกซ่อมนิดนึง (คานไฟ)
ช่วงลำ เรื่องจำปาสี่ต้น เต้ยเพลง อ้ายอย่าเว้าเล่น ขวดลอยครับ พร้อมกับ ตีกันยกใหญ่ (น่ากลัวมาก)
ผู้คนแตกตื่นเฮฮา ยืนขึ้น พร้อมกับ ย้ายมานั่งข้างหน้าเกือบหมด
ดูหมอลำสว่างกันเยอะมาก ช่วงลำ เด็กนักเรียนไปนอน
คนแก่ทยอยออกมาฟังลำ
เนื่องจาก จำปาสี่ต้น เป็นเนื้อเรื่อง นิทานพื้นบ้านโบราณ
ที่ผู้คนส่วนใหญ่ รู้เนื้อเรื่องมาก่อนแล้ว
จึงทำให้มีการติดตามมากเ็ป็นพิเศษ
และอีกอย่างเต้ยน้อย แต่ก็มันส์ บางฉากก็เต้ยมาก 3 กลอน
 เรื่องจำปาสี่ต้น  มีการใช้เอฟเฟค ในการแสดง ไฟ แสง สีเสียง เห็นได้ชัด
ในฉากฟ้า แลบ ฟ้าร้อง ที่นางคำกอง ขอลูก และมีท้าวอะไรสักอย่าง (จำไม่ได้)

และสุดท้าย ผมก็ไปนอน เพราะง่วงมาก และหนาวไม่แพ้ปากช่องเลย
ผมดูถ฿งตอน นางคำกองถูก เนรเทศ ออกจากวัง มีเพชฆาต ไปอยู่กับตายาย

เรื่องนี้ น่าสงสาร พี่เจี๊บย มาก

ไปนอนไสล่ะ..โทหากะบ่รับ..

นอนหลังฮ่าน เอาซิมดีแทคใส่เครื่องโนเกีย เครื่องเก่า ปิดเสียงเก็บไว้หลังฮ่าน

น่ารัก่อะ ฮักสาวขอนแก่น ต้องใช้สองมืิอ
รัตนศิลป์ น่ารักอ่ะ บ้านเขว้า

เครื่องเสียงสุดยอด  จริงๆๆๆๆๆๆๆ  
เสียงแน่นมาก คนบ้านเขว้า ตะลึง กับระบบเสียง และไฟ แสงสีเสียง ที่เปลี่ยนไปจริง เมื่อเทียบกับ ฤดูกาล 52-53 ที่รัตตะแสดงที่แห่งนี้
ซึ่งปีที่แล้ว ฤดูกาล ปี 53-54 แสดงที่ งานไหมบ้านเขว้า เปรียบเทียบว่า ระบบไฟธรรมดา ปีหน้า พบกันได้อีก น่าจะ งานไหม นะครับ

มักเด้ง  มักหย่าว พระเอกนนท์ รชากร

รัตนศิลป์ มักเด้งมักหย่าว บ้านเขว้า

ร่วมกันแสดงความคิดเห็นหน่อย นะครับ

ไม่เห็นบนเวทีหมอลำหลายปี กลับมาคราวนี้คุณเจี๊ยบก็ยังงามสง่าเหมือนเดิม แต่ก่อนดูคุณเจี๊ยบแสดงบทนางคำกลองในเรื่องจำปาสี่ต้น และบทนางสีดา ในเรื่องรามเกียรติ์ เวลาโศกคนดูถึงกับร้องไห้ตาม เพราะแก้วเสียงที่หวานปนเศร้าเวลาโศกจะดูน่าสงสารมากๆ  เป็นกำลังใจให้คุณเจี๊ยบนะครับอย่าเพิ่งอำลาวงการเลย ยังสาวและสวยอยู่เป็นนางเอกได้อีกนาน  ด้วยบทบาทที่แสดงและลีลาท่าทางแล้ว เธอคนนี้แหละ สมควรเรียกว่า เจ้าหญิงแห่งวงการหมอลำเรื่อง เพราะการได้รับบทพระนางสีดาในรามเกียรติ์ซึ่งเป็นวรรณคดีชิ้นเอกก็ถือว่าสุดๆ แล้ว  ขอให้คุณเจี๊ยบอยู่ประดับวงการนี้ไปนานๆนะครับ

ชาวชัยภูมิ พบกับ รัตนศิลป์ ได้อีกครั้ง ในวันที่
29 กพ. 2555 ณ วัดพูนทรัพย์
บ้านลาดใหญ่ ต.ลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ชัยภูมิ
บ้านผมเองครับ ต้องดู บ้านเขว้า เพราะ 29 ตรงกับวันสอบ ครับ

ไม่เห็นบนเวทีหมอลำหลายปี กลับมาคราวนี้คุณเจี๊ยบก็ยังงามสง่าเหมือนเดิม แต่ก่อนดูคุณเจี๊ยบแสดงบทนางคำกลองในเรื่องจำปาสี่ต้น และบทนางสีดา ในเรื่องรามเกียรติ์ เวลาโศกคนดูถึงกับร้องไห้ตาม เพราะแก้วเสียงที่หวานปนเศร้าเวลาโศกจะดูน่าสงสารมากๆ  เป็นกำลังใจให้คุณเจี๊ยบนะครับอย่าเพิ่งอำลาวงการเลย ยังสาวและสวยอยู่เป็นนางเอกได้อีกนาน  ด้วยบทบาทที่แสดงและลีลาท่าทางแล้ว เธอคนนี้แหละ สมควรเรียกว่า เจ้าหญิงแห่งวงการหมอลำเรื่อง เพราะการได้รับบทพระนางสีดาในรามเกียรติ์ซึ่งเป็นวรรณคดีชิ้นเอกก็ถือว่าสุดๆ แล้ว  ขอให้คุณเจี๊ยบอยู่ประดับวงการนี้ไปนานๆนะครับ

พี่เจี๊ยบ อวบขึ้นมากครับ แต่สวยเหมือนเดิม น้ำเสียงดี
แต่เสียงยังไม่นิ่ง เท่าไหร่ครับ แต่เมื่อคืนเริ่ม ทำได้ดีแล้วครับ

บทโศก เมื่อคืน ทำเอาคนแก่บางส่วนร้องไห้ตามจริงๆๆ ครับ
เพราะทำสมจริงมาก ใช้ไม้มือ กิริยาอาการทุกอย่าง สมจริงมาก

เนื้อเรื่องลำทุกเรื่องของรัตตะิ ช่วงเต้ยลา จะประมาณ 6.32 นาฬิกา
เมื้อเช้า ดวงอาทิตย์ ขึ้นสูง หมอลำค่อยเต้ยลา นับว่าคุ้ม มากๆๆ ครับ

ต้องถือว่า เป็นการปรับปรุงที่ให้เข้าถึง เข้าใจ และเป็นการสะท้อนถึงการเอาใจใส่ต่อเจ้าภาพ ผู้ชม ผู้ฟัง การที่จะบอกว่าดี จากเราเพียงผู้เดียวคงไม่ไ่ด้ ต้องดีจากแฟน ๆ ผู้รับชม รับฟัง
-การปรับเปลี่ยนของ รัตนศิลป์ ตั้งแต่ต้นฤดูกาล จนถึงกลางฤดูกาลแสดง ย่อมพิสูจน์ถึงการเอาใจใส่ต่อลูกค้า ที่ว่าจ้างไปทำการแสดง การปรับเปลี่ยนรูปแบบการแสดงตลอดเวลาที่ว่างจากการไปแสดง และพัฒนาการแสดงใหม่ ๆ ออกมา เป็นกำไรของเจ้าภาพและผู้ชม ผู้ฟัง
-ทีมงาน รัตนศิลป์ อินตาไทยราษฎร์ ทุกคน พร้อมน้อมรับการติชมของทุกท่าน เพื่อนำไปปรับปรุงการแสดงให้ออกมาดีที่สุด ตามความสามารถ
-ขอขอบคุณทุกแรงใจ ทุกคำเสนอแนะ ติชม จากทุกท่าน จนทำให้ทีมงานได้รับรู้ถึงข้อบกพร่อง และนำไปปรับปรุงจนนำมาสู่ผลงาน ดังที่ท่านได้สัมผัสด้วยตัวของทุกท่าน ทุกงาน ทุกสถานที่ เราตั้งใจจะทำให้ดีที่สุดเพื่อแฟน ๆ

ขอบคุณสำหรับรูปภาพและคลิปความม่วนคับ สุดมากๆๆรัตนศิลป์ฯปีนี้  :m207:

อ้าว  พี่เจี๊ยบกลับมาแล้วหรอครับบบบบบ ดีใจจังเลย

:m015:วันนั้นก็ไปค๊าฟฟฟ...สนุกมากมานเลยยยยค๊าฟฟฟฟฟฟ :m016:

ลำเรื่อง จำปาสี่ต้น ยุคนี้มีใครแสดงเป็นกุมารทั้งสี่ครับ แล้วใครรับบทพระแม่อัคคีอ่ะ ครับ(ส่วนบทพญาจุลมณีเดาว่ายังคงเป็นคุณ หนึ่ง สุรชาติใช่มั้ยครับ)  แล้วคุณบัวคำ ไทยเจริญ กับคุณอุไรวรรณ จันทร์ส่องแสง ยังคงร่วมแสดงอยู่หรือป่าวครับ

ยอมรับว่าคนหลายคักเด้อคับ จนเบียดกัน ผมอยู่จนแจ้ง สรุปมีการตีกันทั้งสิ้นสามเทื่อ เทื่อสุดท้ายตีกันเพลงสุดท้ายเต้ยจบแล้ว

ลำเรื่อง จำปาสี่ต้น ยุคนี้มีใครแสดงเป็นกุมารทั้งสี่ครับ แล้วใครรับบทพระแม่อัคคีอ่ะ ครับ(ส่วนบทพญาจุลมณีเดาว่ายังคงเป็นคุณ หนึ่ง สุรชาติใช่มั้ยครับ)  แล้วคุณบัวคำ ไทยเจริญ กับคุณอุไรวรรณ จันทร์ส่องแสง ยังคงร่วมแสดงอยู่หรือป่าวครับ
บทแม่อัคคี ยังคงเป็น คุณบัวคำ รับบท ส่วนกุมารทั้ง 4 มี คุณพรชัย เป็นพี่ใหญ่ น้องนนท์ น้องหนึ่ง น้องเอ รับเป็นกุมารทั้ง 4 คุณอุไรวรรณ วางไมค์ลงเวที พักผ่อนแล้วครับ ก็ถือว่าอรรถรสยังคงความสนุกเต็มรูปแบบ

ลำเรื่อง จำปาสี่ต้น ยุคนี้มีใครแสดงเป็นกุมารทั้งสี่ครับ แล้วใครรับบทพระแม่อัคคีอ่ะ ครับ(ส่วนบทพญาจุลมณีเดาว่ายังคงเป็นคุณ หนึ่ง สุรชาติใช่มั้ยครับ)  แล้วคุณบัวคำ ไทยเจริญ กับคุณอุไรวรรณ จันทร์ส่องแสง ยังคงร่วมแสดงอยู่หรือป่าวครับ
พญาจุลมณี เป็นคุณหนึ่งคับ กุมารทั้งสี่ กะมี พรชัย เพชรภูไธ โอ๊ด ชานนท์ ตอง ศักสิทธิ์ และกะหนึ่ง ภูเวียง น้ำอ้อย กะเหมียว ลำเป็นนางฟ้าลงมาเกิดเป็นลูกยักษ์ แล้วกะเป็นนางเอก ได่ออกสองฉาก ส่วนแม่อัคคี ว่าเป็นคนเก่าที่ลำสมัยก่อนมาลำอ่ะคับ 

พญาจุลมณี เป็นคุณหนึ่งคับ กุมารทั้งสี่ กะมี พรชัย เพชรภูไธ โอ๊ด ชานนท์ ตอง ศักสิทธิ์ และกะหนึ่ง ภูเวียง น้ำอ้อย กะเหมียว ลำเป็นนางฟ้าลงมาเกิดเป็นลูกยักษ์ แล้วกะเป็นนางเอก ได่ออกสองฉาก ส่วนแม่อัคคี ว่าเป็นคนเก่าที่ลำสมัยก่อนมาลำอ่ะคับ ส่วนคุณบัวคำ กะคุณอุไรวรรณ กะลำคือเก่าเป็นสนมอยู่กะแม่อัคคีครับ
แม่อุไรวรรณบ่ได้มาแสดงน่ะ ส่วนเจ้าแม่อัคคี รับบทโดยแม่บัวคำ เจ้าเก่า ส่วนสนมน่าสิเป็นแม่เพ็ญกับแม่นิตล่ะมั้งคับ

พญาจุลมณี เป็นคุณหนึ่งคับ กุมารทั้งสี่ กะมี พรชัย เพชรภูไธ โอ๊ด ชานนท์ ตอง ศักสิทธิ์ และกะหนึ่ง ภูเวียง น้ำอ้อย กะเหมียว ลำเป็นนางฟ้าลงมาเกิดเป็นลูกยักษ์ แล้วกะเป็นนางเอก ได่ออกสองฉาก ส่วนแม่อัคคี ว่าเป็นคนเก่าที่ลำสมัยก่อนมาลำอ่ะคับ ส่วนคุณบัวคำ กะคุณอุไรวรรณ กะลำคือเก่าเป็นสนมอยู่กะแม่อัคคีครับ
แม่อุไรวรรณบ่ได้มาแสดงน่ะ ส่วนเจ้าแม่อัคคี รับบทโดยแม่บัวคำ เจ้าเก่า ส่วนสนมน่าสิเป็นแม่เพ็ญกับแม่นิตล่ะมั้งคับ
เอ้าติ เฮานั่งอยู่ไกล เลยบ่อคัก

ขอบคุณครับ คุณ พี่ชัยรัตนศิลป์ดอดเนท, kapomnoy_bc ,SorDong ที่มาให้คำครับผม  พอได้ยินว่ารัตศิลป์ เอาเรื่อง จำปาสี่ต้นกลับมาลำ ก็เลยทำให้นึกถึงนักแสดงรุ่นเก่าๆ คุณบัวคำ ไทยเจริญ เวลาเธอแสดงบทนางพญาตัวร้าย ยอมรับเลยว่าเธอตีบทได้ดีมากๆครับ สมัยผมดูรัตศิลป์ครั้งแรก ก็ดูเรื่อง จำปาสี่ต้น นี่แหละ สมัยที่หมอลำเรื่องเปลี่ยนฉาก ตอนนั้นฉากของรัตนศิลป์สวยมากจริงๆ ยังจำได้ไม่ลืมฉากที่ต้นจำปาสี่ต้นลอยน้ำไปติดฝั่ง ตอนนั้นรัตนศิลป์ทำฉากขอนไม้จำปาล่องน้ำได้อย่างมีมิติและสวยงามมาก มายุคนี้ก็คงเป็นเรื่องของไฟหน้าเวที ซึ่งก็ทำออกมาได้สวยงามเหมาะกับยุคสมัยดีครับ   

ที่ผมไปดู คนที่รับบท อัคคี คือ แม่บัวคำนะครับ