รับทำเว็บ สมุทรปราการ

พี่ รัชนก ศรีโลพันธ์

• 16 ตอบ
  • 10356 อ่าน

พี่ รัชนก ศรีโลพันธ์
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 07:15:53 PM »
เดี๋ยวถ้ามีข่าวคราวความเคลื่อนไหวพี่รัชนกใหม่ๆ จะมาอัพเดทให้ได้ติดตามกันเรื่อยๆนะคะ..^_^

............ ขออภัยที่ให้รอนาน............

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Re: พี่ รัชนก ศรีโลพันธ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:12:43 PM »
ชอบคับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:05:21 PM »
เพราะดีครับ   

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:35:09 AM »
ประวัติ พี่รััชนก ศรีโลพันธ์ค่ะ   กว่าจะมาเป็นรัชนก ศรีโลพันธ์............

รัชนก ศรีโลพันธุ์ เป็นนักร้องลูกทุ่งชาวใต้หน้าใหม่ ที่เพิ่งมีผลงานเดี่ยวออกแค่ชุดเดียวเมื่อปี พ.ศ. 2549 ในชื่อ "เขียนฝันไว้ข้างฝา" แต่ได้รับการตอบรับจากแฟนเพลงในระดับที่น่าพอใจ

1 ดีกรี นักร้องถ้วยพระราชทาน
2 ลูกศิษย์ครูจูเลี่ยม - ครูสลา
3 ผลงาน
4 ผลงานการแสดง
5 เกียรติยศ

ดีกรี นักร้องถ้วยพระราชทาน
รัชนก ศรีโลพันธุ์ เป็นบุตรเกษตรกรสวนแตงชาว อำเภอร่อนพิบูลย์ จังหวัดนครศรีธรรมราช ก่อนจะมาเป็นนักร้องอาชีพ และออกผลงาน เธอเคยคว้าตำแหน่งชนะเลิศ การประกวดร้องเพลงลูกทุ่ง ชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี ปี 2546 เธอมาพักอาศัยและร้องเพลงกับวงดนตรีอิเล็กโทนเล็กๆของ อ.ประสพสุข รัตนสุภา ตั้งแต่สมัยเรียนอยู่ชั้น ม.5 ที่ โรงเรียนกัลยาณีศรีธรรมราชเ พื่อหาเงินส่งตัวเองเรียนจนจบการศึกษาระดับปริญญาตรี จากคณะเทคโนโลยีและการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตสุราษฎร์ธานี

ลูกศิษย์ครูจูเลี่ยม - ครูสลา
หลังการปลุกปั้นอยู่นานถึง 2 ปีของครูเพลงชื่อดังแห่งยุคอย่าง ครูสลา คุณวุฒิ ผู้ชักนำรัชนกเข้าสู่ค่าย แกรมมี่ โกลด์เมื่อได้เห็นแววจากการประกวด เธอก็จึงได้ผลมีงานชิ้นแรก คือ "เขียนฝันไว้ ข้างฝา" ออกมา โดยตอนแรก มีการบันทึกเสียง 4-5 เพลง เพื่อนำไปสุ่มสำรวจความนิยมของแฟนๆทางภาคใต้ เพราะทางแกรมมี่โกลด์หวังจะให้เธอเป็นนักร้องสำเนียงใต้อีกคนหนึ่ง ตามแบบ ดวงจันทร์ สุวรรณี ที่ได้สร้างชื่อจากเพลง "โชว์เบอร์ไม่โชว์ใจ" มาแล้ว แต่เมื่อร่อนแผ่นร่อนเพลงกันไปสักพักหนึ่ง จึงเปลี่ยนแผนมาให้เธอร้องสำเนียงลูกทุ่งทั่วไปตามแนวถนัดของเธอ

นอกจากเพลง "เขียนฝันไว้ข้างฝา" ที่เป็นเพลงเอก และเพลง"ขอเจ็บครึ่งใจ"ที่ได้รับความนิยม เพลงที่น่าสนใจอีกเพลงก็คือ"เพลงรอที่พุมเรียง"ซึ่งเป็นเพลงแก้ของ "นิราศรักพุมเรียง" ที่สาริกา กิ่งทอง นักร้องสาวหัวใจชายจากแดนใต้อีกคน เคยขับร้องไว้เมื่อหลายสิบปีก่อน โดยเพลงนี้ ครูจูเลี่ยม กิ่งทอง บิดาของสาริกา กิ่งทอง ซึ่งประพันธ์ทั้งคำร้องและทำนอง "นิราศรักพุมเรียง" ได้ ฝากฝีมือประพันธ์เพลงแก้คือ"เพลงรอที่พุมเรียง" ไว้ก่อนที่จะเสียชีวิต นอกจาก ครูเพลง 2 ท่านดังกล่าวแล้ว ผู้ที่ร่วมเขียนเพลงให้รัชนก ก็ยังมีทั้ง วสุ ห้าวหาญ และชัย มหาชน

งานเพลงชุดแรกของรัชนก ไม่ได้ออกมาในแนวลูกทุ่งสำเนียงใต้ตามสมัยนิยม หากแต่เป็นลูกทุ่งสำเนียงทั่วไป

ผลงาน
ผลงานเดี่ยว

อัลบั้มชุดที่ 1 เขียนฝันไว้ข้างฝา
ผลงานรวมฮิต

ดอกไม้จากผองศิษย์ด้วยรักแด่ครูสลา (ร้องเพลง "สัญญากับใจ")
ดาวรุ่งลูกทุ่งกีต้าร์หวาน (ร้องเพลง " เขียนฝันไว้ข้างฝา " และ "คนเหงาที่แอบงอน")
รวมใจทุกคู่...แดครูสลา ชุดรวมใจทุกคู่แด่ครูสลา ชุด ขอบคุณฟ้าที่ให้เจอ ร้องคู่กับ ไหมไทย ใจตะวัน เพลง นิ้วนางข้างซ้าย
ดวงจันทร์...กลางดวงใจ พุ่มพวง ดวงจันทร์ ชุดที่ 3 เพลง อาทิตย์ละวัน , พี่ จ. หลายใจ , เอกลักษณ์ไทย
ผลงานเพลงดัง

เขียนฝันไว้ข้างฝา
ขอเจ็บครึ่งใจ
 ผลงานการแสดง
อีส้ม สมหวัง ชะชะช่า ปี 2552

เกียรติยศ
รางวัลชมเชย ประเภทผู้ขับร้องเพลงไทยลูกทุ่งจากเพลง รอที่พุมเรียง จากการประกาศของสำนักวรรณกรรมและประวัติศาสตร์ กรมศิลปากร ตามโครงการเพชรในเพลงเนื่องในวันภาษาไทยแห่งชาติ เพื่อประกวดเพลงและยกย่องบุคคลในวงการเพลงที่ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษาไทยที่มีผลงานดีเด่น รวมทั้งนักร้องที่ออกเสียงภาษาไทยได้อย่างชัดเจน เมื่อ 24 กรกฎาคม 2549
รางวัลมาลัยทอง ดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม ประจำปี พ.ศ. 2549 (ประกาศเมื่อ 28ม.ค.2550)
ขณะที่เพลง "เขียนฝันไว้ข้างฝา" ที่เธอร้องก็ได้รางวัลเพลงยอดเยี่ยมในการประกาศรางวัลครั้งนี้ด้วย

ที่มา จาก วิถีพีเดีย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:52:28 AM »
ฮักและเป็นกำลังใจให้แม่นก รัชนก อีกคนค่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:22:35 PM »
ไม่รู้ชุดที่ 2 พี่นกจะได้ฟังเมื่อไหร่ ชอบมาก ๆ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่านักร้องเสียงดีมีคุณภาพทำไมถึงถูกดองอย่างเดียว  รอนานมาก ๆ นักร้องคนอื่น ๆ ที่มีอัลบั้มออกมาหลังพี่นก เขามีอัลบั้มออกมา 3-4 ชุดแล้ว สงสัยชุดที่ 2 ของพี่นก คงได้ต่อสัญญาใหม่แน่ ๆ ถึงจะได้ฟังอีกครั้ง ทางค่ายก็ไม่ยอมให้คิวออกอัลบั้มใหม่สักที เซ็ง...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 04:12:38 PM »
ไม่รู้ชุดที่ 2 พี่นกจะได้ฟังเมื่อไหร่ ชอบมาก ๆ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่านักร้องเสียงดีมีคุณภาพทำไมถึงถูกดองอย่างเดียว  รอนานมาก ๆ นักร้องคนอื่น ๆ ที่มีอัลบั้มออกมาหลังพี่นก เขามีอัลบั้มออกมา 3-4 ชุดแล้ว สงสัยชุดที่ 2 ของพี่นก คงได้ต่อสัญญาใหม่แน่ ๆ ถึงจะได้ฟังอีกครั้ง ทางค่ายก็ไม่ยอมให้คิวออกอัลบั้มใหม่สักที เซ็ง...
ทำไมนักร้องสาวเสียงดีอย่างพี่รัชนก ไม่ได้ออกอัลบั้มใหม่ซะทีง่ะ....คนอื่นออกกันจังเลย....แวเมื่อไรคนเสียงดีตัวแทนชาวใต้จะได้ออกกะเค้าสักทีนะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:44:49 AM »
จะคอยติดตามผลงานชุดที่ 2 นะค่ะ ถึงจะมาช้าหน่อย ก็จะรอฟังนะค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 03:00:13 PM »
เดี๋ยวถ้ามีข่าวคราวความเคลื่อนไหวพี่รัชนกใหม่ๆ จะมาอัพเดทให้ได้ติดตามกันเรื่อยๆนะคะ..^_^

............ ขออภัยที่ให้รอนาน............

ร้องยุไสคับ

คือมีหมอลำซิ่ง

เชอรรี่ อินคอนเสิด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 06:49:49 PM »
เสียงกะดี..เป้นหยังจั่งบ่มีผลงานน้อเสียดายเด้อ.....เป้นจั่งใด๋น้ออ.สลาคือบ่เหลียวแลเด็กๆแนน้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:35:05 PM »

ร้องยุไสคับ

ศรีสะเกษ จร้า เป็นงานรำลึกการจากไปของเจ้าแม่ฮันนี่ ศรีอีสานค่ะ

สิจัดขึ้นทุกวันที่ 4 เมษายนของทุกปี นำทีมโดยเอื้อยต่าย แล้วนักฮ้องแกรมมี่โกลด์ค่ะ

โดยสิใช้เวทีของหมอลำซิ่งหลายๆคณะแล้วกะโชว์จากลำซิ่ง ปีที่ผ่านมาใช้ของเชอรี่ค่ะ

4 เมษาปีนี้กะมีคือเก่าเด้อจร้า ลองแหว่มาชมเบิ่งเด้อจร้า ...^_^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:36:23 PM »

ร้องยุไสคับ

ศรีสะเกษ จร้า เป็นงานรำลึกการจากไปของเจ้าแม่ฮันนี่ ศรีอีสานค่ะ

สิจัดขึ้นทุกวันที่ 4 เมษายนของทุกปี นำทีมโดยเอื้อยต่าย แล้วนักฮ้องแกรมมี่โกลด์ค่ะ

โดยสิใช้เวทีของหมอลำซิ่งหลายๆคณะแล้วกะโชว์จากลำซิ่ง ปีที่ผ่านมาใช้ของเชอรี่ค่ะ

4 เมษาปีนี้กะมีคือเก่าเด้อจร้า ลองแหว่มาชมเบิ่งเด้อจร้า ...^_^

คันมีโอกาดไป

บ่พาดแนนอนคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:41:58 PM »

ร้องยุไสคับ

คันมีโอกาดไป

บ่พาดแนนอนคับ

จร้า ... ^_^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:11:41 PM »
...มีเพลง "รอตั้งแต่เมื่อวาน" ผลงานเพลงของพี่รัชนกอีกเพลง มาฝากกันพอให้หายคิดถึงกันก่อนนะคะ เดี๋ยวข่าวคราวความเคลื่อนไหวงานเพลงชุดใหม่มีแว่วๆมาแล้วนะคะ อดใจรอกันอีกนิดนะคะ

ตามลิ้งค์นี้เลยค่ะ

http://www.thaiportals.com/listen/0701527801/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%81%20%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B9%8C/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%81%20%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B9%8C%20(%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88)/%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%99.html 

ขอขอบคุณwww.thaiportals.com ค่ะ
                                                                                     ...^___^...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:06:16 PM »

มีข่าวดี ความเคลื่อนไหวงานเพลงของพี่รัชนก ชุดใหม่  มาฝากกันค่ะ :)

29 มกราคม 2553

หลัง จากมีผลงานเพลงในอัลบั้ม เดี่ยว ของตัวเองมา ตั้งแต่ ปี 2549 ในชุดเขียนฝันไว้ข้างฝา จนถึงวันนี้ก็ 4 ปีแล้วแต่เธอก็ยังไม่มีผลงานในอัลบั้มเต็ม ชุดใหม่ ออกมาสักทีทั้งๆที่ได้ทำเพลงออกมา เป็นแผ่นตัด มาตั้งแต่ปี 2551 เช่น รอตั้งแต่เมื่อวาน หรือขออภัยที่ให้รอ ที่ออกมาให้ฟังกันนานพอสมควรและกระแสตอบรับจากแฟนเพลงก็อยู่ในเกณฑ์ดีที เดียว หลายคนคงสงสัยว่าแล้วเมื่อไหร่จะได้ฟังงานเพลงใหม่ของเธอสักที เรามีคำตอบให้ครับ

“ ก็ขอบคุณนะค่ะ ที่ไม่ลืมกัน ความจริงหลังจากออกอัลบั้มของตัวเอง แล้วก็ได้ทำงานพิเศษ อยู่หลายชุดเช่น ดอกไม้จากผองศิษย์ด้วยรักแด่ครูสลา (ร้องเพลง "สัญญากับใจ") ดาวรุ่งลูกทุ่งกีต้าร์หวาน (ร้องเพลง " เขียนฝันไว้ข้างฝา " และ "คนเหงาที่แอบงอน") รวมใจทุกคู่...แดครูสลา ชุดรวมใจทุกคู่แด่ครูสลา ชุด ขอบคุณฟ้าที่ให้เจอ ร้องคู่กับ ไหมไทย ใจตะวัน เพลง นิ้วนางข้างซ้าย ดวงจันทร์...กลางดวงใจ พุ่มพวง ดวงจันทร์ ชุดที่ 3 เพลง อาทิตย์ละวัน , พี่ จ. หลายใจ , เอกลักษณ์ไทย จะเห็นได้ว่าไม่ได้หายไปซะทีเดียว รวมถึงงานโชว์ตัวก็มีเรื่อยๆ ค่ะ” แล้วมีความหวังในการทำงานเพลงชุดใหม่บ้างไหม “ เท่าที่ทราบ ตอนนี้ผู้ใหญ่กำลังปรึกษากันอยู่ในเรื่องการทำเพลง แนวเพลง ก็น่าจะไม่เกินเดือน มีนาคม คงได้ทราบความชัดเจน ค่ะ ว่าจะเริ่มทำงานเพลงได้เมื่อไหร่ แต่ก็คงได้ทำแน่นอน ยังไงก็ฝากแฟนๆ ด้วยอย่าเพิ่งลืม สาวใต้คนนี้ รัชนก ศรีโลพันธุ์นะค่ะ..”

ขอขอบคุณสำหรับ ทีีมข่าว Thaistar นะคะ
อ้างอิง www.thaistartainment.com/news/hotnews.php?newsID=1157 -

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:45:20 AM »
เจอตัวจริงที่งานแฟนทีวี พี่นกน่าร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกมากๆๆ

...