รับทำเว็บ สมุทรปราการ

ถ่ายทอดสด หมอลำ รุ่งสยามวาทะศิลป์ หน้าที่ว่าการ อ.แวงใหญ่ จ.ขอนแก่น 9/10/58

• 1 ตอบ
  • 1015 อ่าน

ต้องทำใจค่ะ ไม่ต้องกังวลหรอกนะค่ะ เพราะทุกคณะก็โดนแบบนี้เช่นกัน ค่ะ เพราะยังไงท่านผู้ชม และแฟนคลับเข้าใจค่ะ เครื่องเสียงดี นักร้องเสียงเพราะ ผ่านค่ะถึงจะร้องผิดไปบ้างให้อภัยค่ะ แต่เสียดาย ไม่ชอบวาจาของตำรวจ ที่แสดงออกมา น่าจะเก็บอารมณ์ พูดวาดีๆก็ได้ นี่ล่ะค่ะสาเหตุที่แต่ละคณะจะแจ้งเวลาเลิกคร่าวๆก่อนจำทำการแสดงไว้ก่อน ในแต่ละครั้ง ถึงเจ้าหน้าที่จะไม่มาแจ้งก็ตาม แต่ทางวงต้องแจ้งคร่าวๆให้ท่านผู้ชมไว้ก่อน เพื่อหลีกเลี้ยง เกิดความวุ่นวาย คนดูไม่พอใจ เพราะปกติทางกฏหมายได้แจ้งไว้แล้วว่าการแสดงจะเล่นได้ไม่ถึงตี 2 จ้าา  ถึงจะไม่มีเจ้าหน้าที่มาแจ้ง เวลาให้เลิก แต่เราก็ต้องแจ้งคร่าวๆให้ท่าผู้มาชมให้ทราบไว้ก่อนว่า เจ้าหน้าที่ให้แสดงถึงเวลาตี 2 ค่ะ ถ้าถึงตี2แล้วเจ้าหน้าที่ไม่มาแจ้งให้เลิก ทางวงก็เล่นไปเรื่อยๆ จนกว่าเจ้าหน้าที่มาบอกให้เลิก พอเจ้าหน้าที่มาสั่งให้เลิกแล้ว ทางวงก็จะขึ้นไปกล่าวว่า คำกล่าว(*เป็นเวลาอันสมควรแล้วเด้อพี่น้อง ที่ทางวงได้แจ้งไว้ก่อนหน้านั้นแล้วว่าทางเจ้าหน้าที่ เพิ่งให้เล่น ได้บ่เกินตี 2 เด้อพี่น้องเด้อ) คำกล่าว(*แต่ทว่าถ้ามันเลยเวลาตี2ไปแล้วจะเข้าตี3แล้ว แล้วเจ้าหน้าที่มาสั่งให้เลิก ก็บอกไปว่า เป็นเวลาอันสมควรแล้วเด้อพี่น้อง ที่ทางวงได้แจ้งไว้ก่อนหน้านั้นแล้วว่าทางเจ้าหน้าที่ เพิ่งให้เล่น ได้บ่เกินตี 2 เด้อพี่น้องเด้อ แต่อะนี้เจ้าหน้าที่เพิ่นกะปล่อยให้เล่น เกินเวลาตี2 มา เหตุบ้านการเมืองเนอะพี่น้องบ่แน่บ่นอน  พี่น้องคงสิเข้าใจเพิ่น ถ้าเพิ่นบ่สั่งให้เลิกทางเจ้าหน้าที่เพิ่มกะสิมีความผิดเนอะพี่น้อง อะนี้เพิ่นกะให้เวลาหมอลำเล่นหลายแล้ว เนอะพี่น้อง ขอเสียงตบมือดังๆให้กับเจ้าหน้าที่เพิ่นนำแหน่ ที่มาให้มาดูแลความปลอดภัยกับพี่น้องเฮา หวังว่าพี่น้องแฟนคลับมาใกล้มาไกลคงจะเข้าใจ ทางวงและทางเจ้าหน้าที่เพิ่นนำ เด้อ อะนี้ล่ะพี่น้องมาเล่นในเมือง เพิ่นให้เวาลาเล่นบ่หลาย เพิ่นให้เวลาได้สํ่านี้ เนอะพี่น้อง ถ้าพี่น้องยังเบิ่งบ่จุใจบ่เต็มอิ่มให้ไปนำหาเบิ่งทางบุญบ้าน หลายๆบ้านเด้อพี่น้องแสดงถึง สว่างเลยทีเดียว พอพูดจบ ก็กล่าวขอบคุณ พร้อมบรรเลงเพลงสรรเสริญพราะบารมี ) นี่ล่ะค่ะ ถึงจะได้ดีทีทั้งสองฝ่าย ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายเจ้าหน้าที่ และทางวง เอง เพื่องหลีกเลี้ยงความวุ่นวาย และการไม่พอใจของคนดู  เพื่อวันข้างหน้า เรายังอาจได้อาศัยเพิ่นอยู่ ทางวงจะมาได้แสดงตรงนี้อีกก็ไม่แน่ เป็นมิตรกันไว้ที่ที่สุด  :m137:

Thailand travel guide