รับทำเว็บ สมุทรปราการ

มาลองดูกันนะครับ เล่าสู่กันฟัง ของ ทีมงาน คำผุนร่วมมิตร

• 6 ตอบ
  • 2740 อ่าน

เล่าสู่กันฟัง  แฟนคลับ จากวันนั้นจนถึงวันนี้  คำผุนร่วมมิตร อยู่วงการหมอลำมากว่า 60  ปี  แล้ว

ตั้งแต่พ่อคำผุนยังเป็นพระเอก จุดเริ่มต้น

ได้เข้าแข่งขันประกวดหมอลำเรื่องต่อกลอนที่  อำเภอบ้านไผ่  จังหวัดขอนแก่น  ได้รับรางวัลชนะเลิศ

อันดับ 1ในยุคนั้น

จึงเป็นจุดเริ่มต้นที่พ่อคำผุน ได้ตั้งวงขึ้นมาจนได้รับความนิยม  จากแฟนๆ หมอลำ ทางภาคกลาง แถว สุพรรณ ลพบุรี อ่างทอง ชัยนาท  

ซึ่งเป็นที่ยอมรับของแฟนได้ดีตลอดมา ได้รับการยอมรับน้ำเสียง และกลอนลำ

ที่มีพลังเสียงอันไพเราะ หากท่านได้เคยฟังเสียงของพ่อคำผุน

ชวนให้ขนลุก และอยากฟังการลำของท่าน

และอีกบทบาทหนึ่ง ที่เป็นเอกลักษณ์  

คือการลำอันเชิญดวงวิญญาณ  ของผู้ที่ได้ลวงลับไปแล้ว

ลูกหลานจึงได้ทำบุญอุทิศส่วนกุศล  ได้ลำอันเชิญดวงวิญญาณ  มารับกุศลที่ได้สร้างขึ้น

ปัจจุบัน ยังคงสืบไว้และได้สืบเจตนารมณ์ ของพ่อคำผุน  ที่เป็นเอกลักษณ์ ของ วง ด้วย  

หากทางเจ้าภาพสนใจ สามารถติดต่อ

ให้มีการลำอันเชิญดวงวิญญาณของผู้ที่ท่านต้องการ ทำบุญหาเพื่อให้  มีการลำ  

คณะก็สามารถติดต่อได้

ซึ่งปัจจุบัน ขอให้แฟนๆหมอลำได้ช่วยให้กำลังใจ  คำผุน ในยุคใหม่

เวที แสง สีเสียง  ยิ่งใหญ่อลังการ [/b] [/u]

Re: เล่าสู่กันฟัง ของ ทีมงาน คำผุนร่วมมิตร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:22:47 PM »
ทีมงานลูกหลานคำผุนร่วมมิตร

ลำเรื่องต่อกลอนทำนองขอนแก่น

เรื่อง 1 สองแก้วกำพร้า (หยาดน้ำตาลูกคนจน)

2 รักข้ามโขง  (ฝั่งลาวกับไทย)

3 บุพเพสันนิวาส

4 สองหญิงชิงรัก (สาวจันศรี)  ผลงานเรื่องใหม่
230  หมู่ที่  4  บ้านกุดหมากเห็บ  ตำบลโนนสะอาด  อำเภอแวงใหญ่  จังหวัดขอนแก่น

ต้นตำลับ  ลำอันเชิญ ดวงวิญญาณ

;D ;D ;D 29 ธันวาคม 2552 อยู่แวงน้อย งานฉลองศาลเจ้าพ่อหมื่นศรี บริเวณหนองห้วยหาดครับ ปีนี้นายกเทศมนตรีเทศบาลต.แวงน้อยเพิ่นจัดงานใหญ่เป็นปีแรกครับ  27 ธ.ค.  ลิเกวันเฉลิม มวย ฯลฯ 28 ธ.ค.  หนูภาร วิเศษศิลป์ หนัง ฯลฯ 29 ธ.ค. คำผุน ร่วมมิตร หนัง ฯลฯ  :-* :-* :-* :o :o :o

ความภูมิใจในความเป็นลูกอีสาน

ครับผม

กะเคยเบิ่งอยุ๋แต่ก่อน

พ่อใหญ่ผมเลากะเคยเป็นหมอลำอยู่นั้น

ม่วยอยู๋ครับคณะนี่

ใกล้ๆบ้านผม(เมืองพล)อิอิอิ

...