รับทำเว็บ สมุทรปราการ

ถึงจะร้องเพลงแกรมมี่คิดว่าก็ไม่ดีขึ้น

• 29 ตอบ
  • 8608 อ่าน

ผมคิดว่าไม่เต้ยกลอนของค่ายแกรมมี่ก็ไม่เห็นเป็นไรตัวอย่างวงใหญ่เขาร้องเพลงอะไรก็ดีไปหมดไม่จำเป็นต้องเป็นของค่ายก็ดูดีถ้าหากเราทำวงให้อลัง
การ

Re: ถึงจะร้องเพลงแกรมมี่คิดว่าก็ไม่ดีขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 09:24:34 PM »
ช่ายๆๆๆ พูดถูกต้อง

Re: ถึงจะร้องเพลงแกรมมี่คิดว่าก็ไม่ดีขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 05:55:21 AM »
ผมคิดว่า หมอลำทุกคณะควรเป็นหนึ่งเดียวกันนะคับ เพราะทุกคณะเค้าก็แบนแกรมมี่
หมอลำคณะนี้ควร แบนเหมือนไทบ้านเขานะคับ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะคับ ถ้าผิดพลาดอันใดผมก็น้อมรับคำติ คับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 04:12:02 PM »
ผมคิดว่า หมอลำทุกคณะควรเป็นหนึ่งเดียวกันนะคับ เพราะทุกคณะเค้าก็แบนแกรมมี่
หมอลำคณะนี้ควร แบนเหมือนไทบ้านเขานะคับ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะคับ ถ้าผิดพลาดอันใดผมก็น้อมรับคำติ คับ
ระเบียบฯ / ไหมไทยฯ กะซื้อลิขสิทธิ์ GMM มาคือกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:49:17 AM »
ส่วนตัวผมคิดว่า  จะร้องหรือไม่ร้องนั้นมันก็เป็นเรื่องภายในวงเพินครับเพราะว่าบ่มีใฝรู้ดีกว่าเจ้าของวงเพินครับ 
แล้วอันที่ว่าให้สามัคคีกันนั้นผมกะเห็นดีนำอยู่ดอกครับ  แต่ว่าปัญหาในวงกะอาจสิมีคือกันครับที่เพินตัดสินใจไปซื้อครับ  เพราะว่าเพินกะได้ทำการซ้อมมาโดนแล้ว  ซั่วสิมาเดินเรื่องต่อต้านลิขสิทธิ์กะเกินว่าสิเปิดวงแล้ว สิให้เปลี่ยนแปลงง่ายๆมันกะอาจสิบ่ทัน เพราะว่ามันหลายเพลง  เปลี่ยนเพลงโชว์กะต้องแกะดนตรีใหม่ แกะท่าใหม่ ซ้อมแดนเซอร์ใหม่  ส่วนเพลงเต้ยกะต้องแกะดนตรีใหม่ครับ  กะอาจสิบ่ทันครับ  จั่งใดผมเป็นคนฟังลำ เบิ่งและเป็นกำลังใจให้ทุกคณะละครับ  แล้วกะเป็นกำลังให้ผู้ที่เป็นตัวแทนไปเจรจา ขอให้ได้รับความเป็นธรรมแก่ศิลปะวัฒธรรมอิสานกลับมาเด้อครับ ผมเป็นกำลังใจให้ ปล.นี้คือความคิดเห็นส่วนตัวผมครับ บ่ได้เข้าข้างฝ่ายใดเลยฟังความสุข้างครับ :m182: :m182: :m182:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 10:23:31 AM »
สำหรับผมนะ ผมเคารพการตัดสินใจของหัวหน้าวงครับ เพราะก่อนเผิ่นสิตัดสินใจหยังลงไป ผมเชื่อว่าเพิ่นคิดและพิจารณาดีแล้ว ทุกอย่างมันมีที่มาที่ไปครับ ตอนแรกผมก็ไม่เห็นด้วย แต่พอทราบถึงเหตุผลที่ทางค่ายเขาแจ้งว่า รายได้นั้นจะได้ช่วยส่งเสริมและมอบให้กับครูเพลง เพื่อเป็นกำลังใจสำหรับครูเพลงจะได้ทำงานเขียนกลอนลำ แต่งเพลงให้เฮาเต้ยม้วนอีกต่อไปภายหน้าครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:57:33 AM »
ไม่อยากให้หมอลำคณะไหนสนับสนุนพวกค่ายเพลงที่ไม่เป็นธรรมแก่หมอลำวงทั้งหลายแหล่ การแสดงดีไม่ดีไม่ได้ขึ้นอยู่ที่เพลง ขึ้นอยู่กับผลงานการแสดงต่างหาก หากวงหมอลำคณะใหญ่มีเงินซื้อลิขสิทธิ์เพลงมาร้องก้เท่ากับร่วมหัวกันกีดกัดวงหมอลำน้อยที่ไม่มีเงินทุกพอที่จะซื้อเพลงที่มีลิขสิทธื์มากมาใช้ร้องเพื่อทำการแสดง เราคนอิสานที่รักษาศิลปะวัฒนธรรมอิสานเหมือนกัน อยากให้ร่วมกันอนุรักษณ์รักษาวัฒนธรรมอิสานไว้
หมอลำคณะใดที่ซื้อลิขสิทธิ์มา ผมไม่เห็นด้วยนะครับ ใช่เพลงที่โชว์อาจจะตามกระแสความดัง แต่ถ้าร้อง เต้น โชว์ คณะเดียว ผมว่ามันดูแปลๆ หรือไม่ก้อาจเป็นที่ไม่ค้นหูคนฟังก้ได้นะครับ อยากให้วงหมอลำไม่สนับสนุนเพลงที่มีลิขสิทธิ์มากเกินอัตราที่จะจ่ายได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 03:37:28 PM »
เอ้า เต้ยๆๆๆ ตึ้งให้จักบาด แหน่ .................... ล๊มมมมม พัดตึ้ง!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 03:51:56 PM »
ในส่วนความคิดส่วนตัวผมทางคำผุนอาจจะมีเหตุผลของเพิ่นที่เพิ่รเฮดแบบนี่หรือบางทีอาจจะเซฟตัวเองบ่ให้มีปัญหาที่จะตามมาทีหลังกะได้หรือบางเทือมันเกิดปัญหามาแล่วพวกทางที่ซอยต่อต้านิมาซอยเผิ่นบ่อละเช่นเหตุที่เกิดขึ้นกับวงอ้าไหมไทยกะบ่เห็นผู้ได๋มาซอยเราในส่วนที่เอาเพลงของแกรมมี่มาร้องนั่นผมว่า50%เป็นเพลงของแกรมมี่แล่ว แล่วกะมีแต่เพลงที่มีคุรภาพทั้งนั้นบางเทื่อที่ผมไปเต้นหน้าฮ่านกะขอแต่เพลงของแกรมมี่โดยเฉพาะอ้ายมนต์แคนกะอ้ายไหม ถ้าวงได๋เผิ่นบ่อยากฮ่องกะบ่เป็นหยังผมกะสิตามไปฟังคือเก่าเพราะผมมักหมอลำผมว่าในส่วนของคำผุนเผิ่นไปร้องเพลงของแกรมมี่นั่นเพิ่นกะบ่อได้ถิ่มวัฒนะธรรมของอีสานผมว่าการลำเพิ่นลำดีกว่าคระใหญ่ๆบางวงคับแต่โดยส่วนตัวผมแล่วผมขอสนับสนุนทุกวงที่ทำถุกต้องคับและผมกะสิติดตามเบิ่งหมอลำทุกวงคับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 03:57:05 PM »
มื่อนี่กะสิไปเต้นหน่าฮ่านบ้านพักหมอลำคำผุนเด้อครับเปิดป้ายมื่อนี่เพิ่นว่าลำซอดแจ้งกำลังสิออกเดินทางครับไผไปกะไปพ่อกันหน้าฮ้านเด้อครับ  ท่านกำลังเข้าสู่บริการรับฝากหัวจายยยยย.....

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:52:03 PM »
คำผุน สู้ๆนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:54:11 PM »

ระเบียบฯ / ไหมไทยฯ กะซื้อลิขสิทธิ์ GMM มาคือกันครับ

แมนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:29:20 PM »
ในนามเจ้าภาพ..ขอจ้างคำผุน เพราะมีแต่เพลงสนุกๆ..ม่วนๆ
เป็นการตัดสินใจ ลงทุนที่ถูกต้อง  คุ้มค่า  สมราคาจ้าง ประทับใจเจ้าภาพ
ขอให้มีงานเยอะๆ นะครับ  ดีแล้วยอมจ่ายเพื่อความสุขของคนดู จะติดตามผลงานนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 07:19:29 PM »
ถ้าคิดว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องคุณก็ต้องจ่ายบริษัทอื่นด้วยไม่ใช่จะจ่ายแค่บริษัทเดียวนะครับ เห็นใจคณะน้อยๆเพิ่นนำแหน่ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:14:20 PM »
ขอแสดงความคิดฮิดเห็นครับ ผมคิดว่าระหว่าผู้สร้างสรรค์งานเพลง(เจ้าของค่ายเพลง)และคณะหมอลำผู้สร้างสรรความบันเทิงน่าจะคุยกันและเข้าใจซึ่งกันและกันเจ้าของค่ายเพลงกว่าจะสร้างสรรงานเพลงออกมาได้ต้องลงทุุนลงแรงไปบ่แมนน้อยบางครั้งผลตอบแทน(จากการขายแผ่น)แทบจะบ่มีเพราะพอเพลงออกปุ๊บแผ่นผีกะเต็มแผง(จากทุกค่ายเพลง)สำหรับหมอลำกะลงทุนบ่หน่อยแต่ในการรับงานการแสดงก็ต้องอาศัยเพลงจากค่ายเพลงซึ่งกะมีบ่อหน่อยโดยเฉพาะหมอลำยุกต์ใหม่แทบสิบ่มีการแต่งกลอนลำที่เป็นเต้ยของตังเองพอถึงบทเต้ยก็จะดึงเอาบทเพลงหรือกลอนลำที่ติดหูคนฟังมาเต้ย หนักกว่านั้นหมอลำซิ่งบางคณะแทบจะบ่อมีการลำที่เป็นลำกลอน ส่วนใหญ่จะเป็นการร้องเพลงตามคำขอหลายกว่า บางครั้งร้องเพลงที่เขามีลิขสิทธ์ิอยู่แล้วยังนำมาอัดแผ่นขายเป็นของเจ้าของ(จากที่สังเกตจากแผงเทปผีตามตลาดนัด)อันที่เว้ามานี้เป็นความเจ็บปวดของทุกฝ่าย ดังนั้น ผมคิดว่าอยากให้ทุกคนลองคิดลดความคิดของตัวเองฝ่ายเดียวลงจักหน่อยแล้วหันมาซ่อยเหลือซึ่งกันและกันแล้วทุกฝ่ายก็จะไปนำกันอย่างมีความสุข ประโยชน์ก็จะตกแก่ผู้บริโภคทุกคน ผมว่าการจ่ายค่าลิขสิทธ์ก็จะเป็นน้ำใจอันดีงามของคณะหมอลำที่นำบทเพลงมาหาผลประโยชน์ และเจ้าของเพลงก็ต้องคิดในราคาที่หมอลำอยู่ได  นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของคนที่บ่ออยากเห็นความแตกแยกของผู้สร้างสรรค์งานเพลงกับผู้ให้ความบันเทิงแต่ละทาง  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:33:54 PM »
ถ้าแน่จริงกะเล่นแต่เพลงแกรมมีตี้ครับ....บ่ต่องเล่นเพลงค่ายอื่น...ผมคนหนึ่งที่บ่สนับสนุนวงหมอลำที่ซื้อลิขสิทธิ์ ของ GMM. ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 02:45:16 AM »
ถ้าแน่จริงกะเล่นแต่เพลงแกรมมีตี้ครับ....บ่ต่องเล่นเพลงค่ายอื่น...ผมคนหนึ่งที่บ่สนับสนุนวงหมอลำที่ซื้อลิขสิทธิ์ ของ GMM. ครับ
โปรดเห็นใจ และเข้าใจทางวงแหน่ครับ เพราะทางผู้บริหารวงอาจจะมีเหตุผลในการใช้เพลงของค่ายดัง การรวมตัวใช้มาตรการ 3 ม. เพิ่งจะมีในวันที่ 5 ต.ค. 56 ซึ่งใกล้ฤดูกาลเปิดวง ถ้าจะให้เปลี่ยนแปลงคงไม่ทัน การเรียบเรียงดนตรี/การเต้นของทีมแดนซ์/การเตรียมชุดโชว์ ก็ใช้เวลาพอสมควรกว่าจะเข้าที่เข้าทาง ฤดูกาลหน้าค่อยว่ากันใหม่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:49:05 AM »
 :m174:ถ้าจะมีการจ่ายก็ต้องจ่ายทุกค่ายที่นำเพลงเขามาร้องแต่ไม่ใช่จ่ายแค่บริษัทเดียวเท่านี้ ถ้าจะเก็บต้องบอกล่วงหน้าให้วงอื่นเขามีการเตรียมตัวกันบ้าง ว่าอัตราเท่าไรยังไงกี่เพลงระยะเวลาของลิขสิทธิ์เท่าไรมาตรฐานของการเก็บอยู่ที่ไหน วงใหญ่ต้องนึกถึงวงเล็กบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:35:39 PM »
:m174:ถ้าจะมีการจ่ายก็ต้องจ่ายทุกค่ายที่นำเพลงเขามาร้องแต่ไม่ใช่จ่ายแค่บริษัทเดียวเท่านี้ ถ้าจะเก็บต้องบอกล่วงหน้าให้วงอื่นเขามีการเตรียมตัวกันบ้าง ว่าอัตราเท่าไรยังไงกี่เพลงระยะเวลาของลิขสิทธิ์เท่าไรมาตรฐานของการเก็บอยู่ที่ไหน วงใหญ่ต้องนึกถึงวงเล็กบ้างนะครับ

อย่าไปคิดแบบนั้นครับ ถ้าค่ายเพลงอื่น เพิ่นขอเก็บคือแกรมมี่ วงน้อย ๆ สิบ่ได้ยุบเบิดเบาะ

บ่จ่ายเงินกะบ่ต้องร้องของเพิ่น บ่มีไผห้ามดอกครับ มีเพลงให้ร้องหลากหลายเพลง อย่าไปซีเรียสครับ ส่วนวงอื่นเขาตัดสินใจแนวได๋กะเป็นเรื่องของเขาครับ

จุดมุ่งหมายเพื่อนำเสนอผลงานที่ดี ให้คนชม คนชมก็เลือกชมเอง 

ร้องไม่ร้องเพลงไหน ก็ให้เป็นการตัดสินใจของวงเขาเองครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 01:42:43 PM »

อย่าไปคิดแบบนั้นครับ ถ้าค่ายเพลงอื่น เพิ่นขอเก็บคือแกรมมี่ วงน้อย ๆ สิบ่ได้ยุบเบิดเบาะ

บ่จ่ายเงินกะบ่ต้องร้องของเพิ่น บ่มีไผห้ามดอกครับ มีเพลงให้ร้องหลากหลายเพลง อย่าไปซีเรียสครับ ส่วนวงอื่นเขาตัดสินใจแนวได๋กะเป็นเรื่องของเขาครับ

จุดมุ่งหมายเพื่อนำเสนอผลงานที่ดี ให้คนชม คนชมก็เลือกชมเอง 

ร้องไม่ร้องเพลงไหน ก็ให้เป็นการตัดสินใจของวงเขาเองครับ
ใช่ๆ ครับ ที่จริงแล้ว หมอลำทุกวงไม่มีใครต้องการจ่ายค่าลิขสิทธิ์หรอกครับ
แต่ในเมื่อไม่มีทางเลือก เราก็ต้องเลือกทางที่คนดูชอบ เพราะคนดู คือคนจ้างงานแสดง
ยอมจ่าย 250000 แต่ได้งานเพิ่มมาเป็น 10 มันก็น่าจะคุ้ม ส่วนวงเล็ก บริษัทเขาก็บอกให้ไปคุยกันไม่ใช่หรอครับ
ผมไม่ได้สนับสนุน บริษัท แกรมมี่นะ แต่ด้วยเหตุผลที่ไม่มีทางเลือก
(ที่จริงไม่อยากแสดงความคิดเห็นหรอกครับ แต่ได้ดูคำผุนแล้ว...ชอบมาก...สนุกมาก...คิดว่าวงนี้คงต้องได้รับงานมากมายอย่างแน่นอน)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 01:44:34 PM »
ถ้าคิดว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องคุณก็ต้องจ่ายบริษัทอื่นด้วยไม่ใช่จะจ่ายแค่บริษัทเดียวนะครับ เห็นใจคณะน้อยๆเพิ่นนำแหน่ครับ
ก็คงต้องจ่ายละครับ ...ถ้าบริษัทอื่น เขาเรียกเก็บค่าลิขสิทธิ์
เพราะเราต้องเคารพกฎหมาย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 07:10:09 PM »
 :m141:เอาเป็นว่าจะติดตามเฉพาะวงที่นึกถึงขนบธรรมเนียมประเพณีและขีดความสามารถในการจ้างของเจ้าภาพ(กำลังทรัพย์) จบข่าวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 02:19:39 AM »
  แม่นแล้วครับ ผมเห็นด้วยกับเจ้า

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 03:40:43 PM »
ยังไงก็เป็นการแสดงความคิดเห็นครับ
ทุกคนย่อมมีความคิดที่แตกต่างกันไป
แต่ยังไงก็คนไทยเหมือนกันครับ
ไม่อยากให้ มีโพสขึ้นมาแบบนี้ครับ
เพราะการที่แสดงความคิดเห็นคนละอย่างจะเกิดการแตกแยก
ทางคำผุนไม่มีเจตนายังงั้นครับ
ขอให้ แฟนๆหมอลำสนุกๆกับผลงานด้านหน้าเวทีครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็น

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 05:07:31 AM »
บ่สว่ง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 09:23:40 PM »
บ่ต้องคิดหยังหลายดอกคับ คณะได๋ร้องกะจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้บริษัทเพิ่น คณะได๋บ่ร้องกะบ่ต้องจ่ายแค่นั้นเอง ทุกคนทุกคณะต้องทำตามกฎกติกาที่กำหนดไว้ครับ จึงสิเฮ็ดให้เกิดความสวยงามในสังคมไทย ขอแสดงความนับถือหมอลำทุกคณะที่ทำตามกฎระเบียบครับผม
"ไปเบิ่งผลงานคำผุนมาแล้วเมื่อคืน ผลงานปีนี้ดีมากๆคับ พี่น้องรอติดตามเด้อ ได้ข่าวว่าคิวงานเกิน107 งานแล้ว "
ขอเป็นกำลังใจให้ศิลปินทุกๆท่านครับผม

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:37:23 AM »
สรุปตามนี่เด้อคับคำผุนจ่ายแกรมมี่100000บาทต่อปีคิดเหมาจ่าย100งานร้องได้20เพลงเฉลี่ยตกเพลงละ50ทางคำผุนว่ากะโอเครบ่แพงมากครับสามารถจ่ายได้และคุ้มค่ากับความสะบายใจและจะบ่มีปัญหาเกิดตามมาทีหลังเพราะตอนนี่ได้มีทางเจ้าภาพโทรมาสอบถามว่าร้องเพลงน้นเพลงนี่ได้บ่พอเจ้าภาพได้รับคำตอบจากคำผุนแล่วกะยิ่งสะบายใจดีใจด้วยซ้ำอีกคับผมกะบ่อยากเอาไปเปรียบเทียบกับวงใหญ่เพิ่นครับที่ค่าจ้างราคาสองแสนขึ้นทางนั่นรับงานยกแต่ละทีกะจ่ายแกรมมี่ได้สองสามปีแล่วครับบางเทือบางคนอาจจะบ่รู้ว่างานยกคือหยังงานยกคือรับงานแสดงติดต่อกันห้างานงานที่หกไม่ต้องจ่ายลูกน้องหัวหน้ารับไปเต็มๆคิดเบิ่งเอาคับคณะใหญ่ค่าจ้างหลายรับงานหลายเผิ่นสิรับหลายปานได๋55555ผมบ่อยากคิดแล่วคนที่มาต่อต้านคำผุนร่วมมิตรคือบ่ลองไปถามวงใหญ่ๆเพิ่นแนว่าทำไมบ่ออยากจ่ายในเมื่อลงทุนพวกเครื่องเสียงพวกชุดพวกไฟแสงสีได้แต่ลงทุนหม่องนี่บ่ได้เห็นก่อนเปิดวงว่าลงทุนโน่นนี่นั่นเป็นหลายล้านกะอีแค่ลงทุนแค่นี่ลงทุนบ่ได้ถ้าบ่มักที่คำผุนร้องของแกรมมี่กะบ่ต้องเบิ่งกะได้คับขอให่เจ้าภาพมักกะเป็นพอคับในส่วนของค่ายอื่นถ้าเพิ่นเรียกร้องเก็บค่าลิขสิทธิ์มาทางคำผุนกะสิยอมจ่ายคับคำผุนถือว่านี่คือการลงทุนอีกแบบหนึ่งที่ได้รับความบันเทิงกลับคืนมาครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:00:27 AM »
สรุปตามนี่เด้อคับคำผุนจ่ายแกรมมี่100000บาทต่อปีคิดเหมาจ่าย100งานร้องได้20เพลงเฉลี่ยตกเพลงละ50ทางคำผุนว่ากะโอเครบ่แพงมากครับสามารถจ่ายได้และคุ้มค่ากับความสะบายใจและจะบ่มีปัญหาเกิดตามมาทีหลังเพราะตอนนี่ได้มีทางเจ้าภาพโทรมาสอบถามว่าร้องเพลงน้นเพลงนี่ได้บ่พอเจ้าภาพได้รับคำตอบจากคำผุนแล่วกะยิ่งสะบายใจดีใจด้วยซ้ำอีกคับผมกะบ่อยากเอาไปเปรียบเทียบกับวงใหญ่เพิ่นครับที่ค่าจ้างราคาสองแสนขึ้นทางนั่นรับงานยกแต่ละทีกะจ่ายแกรมมี่ได้สองสามปีแล่วครับบางเทือบางคนอาจจะบ่รู้ว่างานยกคือหยังงานยกคือรับงานแสดงติดต่อกันห้างานงานที่หกไม่ต้องจ่ายลูกน้องหัวหน้ารับไปเต็มๆคิดเบิ่งเอาคับคณะใหญ่ค่าจ้างหลายรับงานหลายเผิ่นสิรับหลายปานได๋55555ผมบ่อยากคิดแล่วคนที่มาต่อต้านคำผุนร่วมมิตรคือบ่ลองไปถามวงใหญ่ๆเพิ่นแนว่าทำไมบ่ออยากจ่ายในเมื่อลงทุนพวกเครื่องเสียงพวกชุดพวกไฟแสงสีได้แต่ลงทุนหม่องนี่บ่ได้เห็นก่อนเปิดวงว่าลงทุนโน่นนี่นั่นเป็นหลายล้านกะอีแค่ลงทุนแค่นี่ลงทุนบ่ได้ถ้าบ่มักที่คำผุนร้องของแกรมมี่กะบ่ต้องเบิ่งกะได้คับขอให่เจ้าภาพมักกะเป็นพอคับในส่วนของค่ายอื่นถ้าเพิ่นเรียกร้องเก็บค่าลิขสิทธิ์มาทางคำผุนกะสิยอมจ่ายคับคำผุนถือว่านี่คือการลงทุนอีกแบบหนึ่งที่ได้รับความบันเทิงกลับคืนมาครับ
ถูกต้องแล้วครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:14:57 AM »
ถูกต้องแล้วครับ

แมนแล่วครับ  ปีนี้ยกให้คำผุน  หมอลำมีแต่คนเสียงดีๆ เพลงมีแต่เพลงเพราะๆ เ้ต้นผ่าน การแสดงต่อเนื่อง ไม่พูดมาก สนุกตั้งแต่เพลงแรก ที่สำคัญ พระเอกหล่ออีกด้วย เวียร์ ศรัญ นะครับ น่ารัก อิอิ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 03:25:48 PM »
เพิ่นทำถูกต้อง  สนับสนุน

Thailand travel guide