รับทำเว็บ สมุทรปราการ

ขอวิจารณ์วงหนูภารวิเศษศิลป์

• 11 ตอบ
  • 5771 อ่าน

ขอวิจารณ์วงหนูภารวิเศษศิลป์
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:45:13 PM »
เพื่อเป็นการพัฒนาผลงานการแสดงเพื่อให้ถูกใจแฟนๆหมอลำจึงมีหัวข้อวิจารณ์ดังนี้คับ

Re: ขอวิจารณ์วงหนูภารวิเศษศิลป์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:50:08 PM »
เนื่องจากวงหมอลำหนูภารวิเศษศิลป์เป็นหมอลำที่สืบสานตำนานศิลป์อีสาน

และได้รับความนิยมและโด่งดังจากลำเรื่องต่อกลอนทำนองขอนแก่นเรื่อง "ท้าวแมวคำ"

ซึ่งในยุคนั้นชื่องวงหนูภารอยู่ในระดับแนวหน้าและได้รับความนิยมสูงสุด

แต่ในปัจจุบันกลับได้รับความนิยมน้อยลงอาจเกิดจากปัจจัยหลายอย่าง

จากที่ได้ติดตามวงหนูภารมาโดยตลอดเพราะความชื่นชอบส่วนตัวและก็ได้รับชมหมอลำหลายๆคณะ

เมืื่่อนำมาเปรียบเทียบจึงได้ทราบถึงข้อดีและข้อเสียและควรแก้ไขดังนี้คับ

1.เวที่ ข้อดี เวทีสวยอลังการณ์มาก อย่างในฤดูการ 2554-2555 เวที่สวยงามวิจิตบรรจงมาก
   ความคิดเห็นส่วนตัว คืออยากให้นำกลับมาทำใหม่อีกครั้งในฤดูการหน้า โดยนำโครงสร้างเดิมแต่เปลี่ยน
   ลายใหม่ๆ ที่เกี่ยวกับจังหวัดขอนแ่ก่นหรือเรื่องราวเกี่ยวกับวัฒนธรรมอีสาน มานำเสนอ ครับ

2.เครื่องเสียง ถือว่าอยู่ในระดับดี ที่ต้องแก้ไขคือการปรับระบบเท่านั้นเองคับ เพราะส่วนมากจะเน้น
   เสียงกระเดื่องและเบสมากเิกินไป  เรื่องนี้ควรแก้ไขให้เป็นมาตรฐานนะคับ

3.นักดนตรี ข้อดี อาจารย์นักดนตรีแต่ละท่านเล่นได้ตามคีย์และเล่นได้ตามมาตรฐานดีทุกท่านคับ
   และขอชมเชยนะครับ มือกีต้าของวงหนูภารเล่นได้เทพจิงๆ คับ
   ข้อเสีย เรื่องกระเดื่อง ถือว่าเป็นปัญหาต้องซ่อมและแก้ไขเกือบทุกครั้งที่ผมได้ติดตามดู
   ขอให้แก้ไขหรือด่วนนะคับ

4.ชุดการแสดง ข้อดี สวยงามทันสมัยเพราะตัดใหม่ทุกปี
   ข้อเสีย  ยังไม่อลังการและดูธรรมดาถ้าเทียบกับวงอื่น สิ่งที่ควรแก้ไขคือ ให้เพิ่มขนนกให้มากกว่านี้คับ
   เพราะเท่าที่มีถือว่าน้อยมาก เรื่องนี้ถือว่าสำคัญมากรีบแก้ไขด่วนเลยนะคับ

5.ครูสอนเต้น  ข้อดี ท่าเต้นทันสมัย ดีครับ
   ข้อเสนอแนะ อยากให้เพิ่มครูสอนฟ้อนเพราะพักหลังๆ การนำเสนอ
   ยังตอบโจทย์ได้ไม่ดีนัก ยังไม่ถึงแก่นแท้ของความเป็นอีสาน
   ศาสตร์และศิลป์การแสดงยังไม่แข็งแรงพอ ยังพอกะเทิน อยู่นะคับ
   อยากให้พ่อหนูภาร หาครูสอนฟ้อนเก่งๆ มาช่วยสอนและดูแลการแสดงอีกแรงนึก
   เพราะจะช่วยพัฒนาผลงานการแสดงให้ดีขึ้นกว่าเดิม
   และอีกอย่างเจ้าภาพที่จะว่าจ้างจะตัดสินใจจ้างหรือไม่จ้าง ส่วนมากเจ้าภาพจะดูจากช่วงโชว์วง
   ส่วนรับเรื่องต่อกลอนถือว่าผ่านครับ  (ความเห็นส่วนตัวนะคับหากขัดใจท่านต้องขอภัยนะคับ)

Re: ขอวิจารณ์วงหนูภารวิเศษศิลป์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 06:48:19 PM »
ท่านใดที่อยากให้วงหนูภารปรับปรุงเรื่องใดเชิญที่กระทู้นี้เลยนะคับ
เพื่อทางวงจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขได้ตรงจุดที่บกพร่อง
อยากให้วงหมอลำหนูภารอยู่คู่กับคนอีสานตลอดไป
และสืบสานศิลปพื้นบ้านอีสานให้พี่น้องเราได้รับชมต่อไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 07:44:29 PM »
สิ่งที่อยากนำเสนอคือ......
1.ควรรักษาภาพความเป็นหมอลำ เอกลักษณ์ของตนให้มากที่สุด การทำโชว์หรือการแสดงอะไรอย่าให้เป็นในแนวเดียวกันเกินไป เพราะจะทำให้รู้สึกอิ่มตาอิ่มใจในการรับชมมากจนเกินไปจนขาดความตื่นเต้น
2.ในการทำโชว์ ควรเน้นโชว์แบบอิสานประยุกต์กับดนตรีสากล ที่มีทั้งความม่วนซื่นตื่นตาตื่นใจ และความร่วมสมัยไปตามๆกัน  เช่นการแสดง ที่สื่อให้เห็นถึงประวัติของหมอลำ โชว์แบบเน้นการร้อง ผสมลำ ออกแนวหมอลำไปเลยครับ คงจะนึกภาพออก ซึ่งในโชว์แบบนี้ ไม่มีวงไหนคิดทำเลย เพราะแต่ละวงจะเน้นไปทางโชว์อลังการอย่างเดียวจนไม่ลองมองว่า หมอลำที่แท้จริงอยู่ไหน แลพแฟนเพลงหมอลำทุกวันนี้ขาดความรักในความเป็นหมอลำจริงๆ มีเพียวแค่ความชอบส่วนตัว วงนี้ฉันเชียร์ หมอลำคนนี้ดีที่สุด ซึ่งในอวามเป็ฯจริงอีกแง เราควรให้กำลังใจอย่างเท่าเทียมกันครับ ปล.ที่เสนอโชว์แบบนี้ เพราะผมว่า หนูภารน่าจะทำได้ เพราะป็นคณะที่ทำโชว์ได้แปลกที่สุดไม่มีใครเหมือน แต่ยังขาดความลงตัวบ้าง และโชว์ที่แนะนำนี้ อยากให้เป็นแบบวา นำเอาหมอลำเสียงดีๆ ทั้งชายและหญิงมาลำ ก่อนจะเข้าเพลงโชว์ จากโจทย์ที่คิดให้ ถ้าตีบทแตกและทำได้ ผมว่าคุณคือหมอลำที่แท้จริงแล้วครับ
3.ชุดการแสดงควรเน้นเรื่องการประยุกต์แบบความอลังการ และความเป็ฯไทยอิสาน เปนหมอลำให้เข้ากัน จะเป็นการนำเสนอผลงานได้ดีมากๆครับ.......  สำหรับในปีที่ผ่านมา ชุดผมว่าผ่าน  แต่บางโชว์ ชุดยังไม่ใช่แนวของเพลง เช่น ลำนำอิสาน ชุดมันกลับดูไม่เป็ฯอิสานเลยครับ 
4.เวทีการแสดง ถือว่าโอเค แต่อยากให้ทำเหมือนปี 2555ครับ ปีนั้นสุดยอดมากๆครับ
5.การลำเรื่องต่อกลอน  สมัยก่อนผมว่าหนูภารแสดงได้เปนที่ 1 เลย ตั้งแต่สมัยลำเรื่อง ท้าวแมวคำ มาจนถึงเรื่องเก่าๆหลายเรื่อง แต่ทุกวันนี้ก็ถือว่าโอเคครับ แต่ละวงจะเน้นเต้ยมากกว่า เพราะจะได้เป็นการเรียกน้ำน่อยในการเดินเรื่อง
และสิ่งที่อยากให้ปรับปรุงนะครับ
ก็คือ เรื่องของการโชว์ อยากให้ลงทุนแบบว่า ทำให้ดูดี เด็ดๆสักโชว์สองโชว์ครับ จะเป็นจุดขายเลย เพราะสมัยนี้ การโชว์ถือว่าสำคัญครับ
และเรื่องชุด อยากให้มีความอลังการมากกว่านี้นะครับ ผสมผสานไปในความเป็นไทย และความร่วมสมัย รับลอง อลังการสุดๆครับ ต้องเน้นชุดที่ดึงดูดสายตาครับ เพราะทุกวันนี้ แดนเซอร์หาได้น้อย ต้องลองเปลี่ยนคอนเสร์บเปน เน้นคุณภาพก็ไม่เลวเลยครับ
ปล.ที่เสนอแนะ และคิดโจทย์ให้ก็อยากให้ทางวงนำไปวิเคราะห์และประยุกต์ใช้อย่างเหมาะสมนะครับ เพื่อพัฒนาหมอลำ หนูภาร วิเศษศิลป์ให้กลับมายิ่งใหญ่เหมือนเดิม และเป็นการสืบสานวัฒนธรรมให้คู่ความเปนอสานต่อไปครับ.......

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:06:11 PM »
จากการโทรสอบถามผู้นำทีมงาน สิ่งที่เราอยากให้ปรับปรุงและเรื่องที่นำเสนอ ทางทีมงานไม่ได้รับข้อมูลตรงนี้นะคับ ผมสอบถามแล้วซึ่งได้รับคำตอบว่า "พ่อเข้าเบิ่งบ่เป็น" พะนะ ดังนั้นถ้ามีเรื่องที่อยากนำเสนอหรืออยากให้ปรับปรุงตรงใหนให้โทรบอกเลยนะครับ ทางผู้นำทีมงานน้อมรับและยินดีปรับปรุงทุกประการ และท่านยังขอบคุณผมไม่หยุดเลย ท่านบอกว่าตัวเราเองไม่รู้จุดด้อยของตัวเองหรอกเพราะไม่ได้ดูความเคลื่อนไหวของแต่ละวงเลย เปรียบเสมือนผงเข้าตาที่ไม่สามารถเขี่ยออกเองได้ต้องให้คนอื่นช่วยเขี่ยให้ ดังนั้นท่านใดมีความเห็นอย่างไรก็ช่วยกันคนละนิดละหน่อยเพื่อให้ทางทีมงานได้พัฒนาต่อไป เพื่อให้พวกเราได้มีหมอลำเบิ่งที่หลากหลายและให้เพิ่นสืบสานวัฒนธรรมของเราชาวอีสานให้เป็นที่รู้จักของคนทั่วโลกต่อไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 04:52:47 PM »
อยากรู้ พ่อหนูภาร เรา ทายาท ด้านหมอลำ บ่ หรือ ผู้ได๋ เป็นผู้จัดการวง ครับ (ถามผู้รู้)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:05:39 PM »
อยากรู้ พ่อหนูภาร เรา ทายาท ด้านหมอลำ บ่ หรือ ผู้ได๋ เป็นผู้จัดการวง ครับ (ถามผู้รู้)
เจ้าของวงคือคุณพ่อหนูภาร ผู้จัดการวงคือ พ่ออ๊อด ลูกชายคนโตคุณพ่อหนูภาร ส่วนระบบแสงสีเสียง พ่ออู๊ดดูแลระบบ ส่วนเรื่องหมอลำแดนเซอร์เป็นพ่อต่ายจัดการ คับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 12:30:55 PM »
เผิ่นได้ลำนำบ่  บ่ลูกสาว ติ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:07:32 PM »
เผิ่นได้ลำนำบ่  บ่ลูกสาว ติ

มีพ่อต่ายคนเดียวคับที่ได้ลำและออกหน้าเวที ส่วนคนอื่นจะอยู่เบื้องหลังและฝ่ายบริหารเป็นส่านมาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:37:19 PM »
ครับ ขอบคุณข้อมูล  ปีนี้ นักแสดงหน้าใหม่ๆ มา บ่ ลำม่วนๆ โชว์สนุกสนาน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:15:23 PM »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบดูวงหนูภารมาตั้งแต่เด็กๆ หลังๆผมก็ดูคับแต่ผิดหวังมากๆ สิ่งอยากให้ปรับปรุงเข้ากับยุคสมัยคือ
1 เรื่องเครื่องเสียง เครื่องดีคับ แต่สงสัยคนปรับอาจจะไม่อัฟเดท เสียงเบสดังมาก กีต้า กลองเครื่องเป่า คิบอท ไม่ได้ยิเลยฟังทีไรอารมณ์เสียทุกทีขนาดกินเหล้าจนเมาก็ไม่อยากจะลุกเต้น
2 นักดนตรีเล่นช้ามากๆ
3 อยากให้อัฟเดทเรื่องเพลงคับ เพราะที่ผ่านมาเล่นแต่เพลงเก่าๆ โดยเฉพาะช่วงลำเรื่อง และเต้ยเพลงน้อยมากๆ
4 อย่างอื่นๆดีหมดคับ
นี้คือความคิดเห็นส่วนตัวและเพื่อนๆที่มีจิตใจชอบดูหมอลำคับ ถ้าเปลี่ยนได้จะเป็นอีกหนึ่งวงที่ผมจะติดตามขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 04:58:25 PM »
แอบไปจอบๆ ส่องอยู่คับเบิ่งซงสิมีการเปลี่ยนแปลงหลายอยู่

Thailand travel guide