รับทำเว็บ สมุทรปราการ

คำตอบเรื่อง : ฉากเวที ไม่สมบูรณ์

• 65 ตอบ
  • 40820 อ่าน

คำตอบเรื่อง : ฉากเวที ไม่สมบูรณ์
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:04:55 PM »
คณะ หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์ ฤดูกาลปี 2556-2557

ขอเสนอลำเรื่องต่อกลอน ทำนองขอนแก่น

เรื่อง : บุปเพสันนิวาส

ตัวนักแสดงยังเปิดรับสมัคร ไม่อั้นนะครับ โดยเฉพาะแดนเซอร์

คณะ หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์ ฤดูกาลปี 2556-2557

ขอเสนอลำเรื่องต่อกลอน ทำนองขอนแก่น
ฤดูกาลนี้คือมาแรงแท้ สุดยอดนางเอกคนงาม

ตัวนักแสดงยังเปิดรับสมัคร ไม่อั้นนะครับ โดยเฉพาะแดนเซอร์

อัฟเดท : ความเคลื่อนไหวทุกเรื่อง คณะหนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์ ฤดูกาลปี 2556-2557

ฤดูกาลใหม่นี้ ทางคณะได้ซื้อรถสำหรับติดตั้งลำโพง จำนวน 2 คัน

ใหม่ล่าสุด ออกจากศูนย์ Isuzu Motor

คงได้เห็นอะไรใหม่ๆ ในฤดูกาลนี้ครับ

ตอนนี้.. กำลังทำรถสำหรับติดตั้งตู้ลำโพงครับ

คันที่ 2 กำลังจ่อคิวติดตั้งชุดตู้ลำโพงครับ  :m129:

ชื่อเรื่อง เปนตาม่วนเนาะ อิอิ

ฉากสำหรับฤดูกาลหน้าครับ เผื่อนำไปประยุกต์ใช้

ฉากสำหรับฤดูกาลหน้าครับ เผื่อนำไปประยุกต์ใช้

ฉากสำหรับฤดูกาลหน้า สำหรับ นำไปประยุกต์ใช้ ครับ

ฉากสำหรับฤดูกาลหน้า เผื่อนำไปประยุกต์ใช้ครับ

ฉากสำหรับฤดูกาลหน้า เผื่อนำไปประยุกต์ใช้ครับ

ตัวอย่างฉากสวยงามมาก ๆ ค่ะ เลือกบ่ถูกเลยอ่ะ  ขอให้ได้สักแบบเถอะ งามหลาย ๆ ๆ

ตัวอย่างฉากสวยงามมาก ๆ ค่ะ เลือกบ่ถูกเลยอ่ะ  ขอให้ได้สักแบบเถอะ งามหลาย ๆ ๆ
หายหน้าหายตานึกว่าลืมบอร์ดนี้ไปแล้วแต่ว่าอันความคิดเพิ่นสิว่านำเฮาอยู่บ๊อ

หายหน้าหายตานึกว่าลืมบอร์ดนี้ไปแล้วแต่ว่าอันความคิดเพิ่นสิว่านำเฮาอยู่บ๊อ
จ้าเพื่อนสาว คิดฮอดอยู่ เข้ามาเรื่อย ๆ จ้าลังเทือกะบ่ได้ล็อกอิน บ่ได้อยู่บ้านปีกว่าแล้ว บ่ค่อยได้เบิ่งหมอลำหลายคือจั่งยามอยู่บ้านดอก  อิอิอิ

เรื่องแบบ เฮาวาต้องมีจักแบบหรือหลายแบบที่เพินมัก อาจจะบ่ต้องตามแบบ 100% อาจจะแอ๊บเอาบางส่วนก็น่าจะใช้ได้นะ มีแต่แบบงาม ๆ

จ้าเพื่อนสาว คิดฮอดอยู่ เข้ามาเรื่อย ๆ จ้าลังเทือกะบ่ได้ล็อกอิน บ่ได้อยู่บ้านปีกว่าแล้ว บ่ค่อยได้เบิ่งหมอลำหลายคือจั่งยามอยู่บ้านดอก  อิอิอิ
แล้วตอนนี้ไปอยู่ไสหล่ะ

"หนึ่ง รุ่งทิวา อำนวยศิลป์" ลูกกตัญญูสืบสานวงหมอลำ

เพราะมีสายเลือดหมอลำซึ่งคุณพ่อเป็นผู้ก่อตั้งวงดนตรีลูกทุ่งหมอลำ "รุ่งทิวา อำนวย ศิลป์" และคุณแม่เป็นนางเอกหมอลำ เลยไม่แปลกที่ "หนึ่ง รุ่งทิวา อำนวยศิลป์" จะซึบซับความเป็นหมอลำมาตั้งแต่เด็ก และปัจจุบันได้สืบสานวงหมอลำต่อจากพ่อโดยใช้ชื่อ "หนึ่ง รุ่งทิวา อำนวยศิลป์" ล่าสุดมีอัลบั้ม "คนปากแข็ง" ในสังกัดชัวร์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ และปีนี้ "หนึ่ง รุ่งทิวา อำนวยศิลป์" ได้รับรางวัลลูกกตัญญูแห่งชาติ จากสภาสังคมสงเคราะห์แห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ วันนี้เลยได้มีโอกาสคุยกับลูกกตัญญูที่สืบสานวัฒนธรรมพื้นบ้านด้วย

ปีนี้ได้รางวัลลูกกตัญญูด้วย

หนึ่ง - "รู้สึกประทับใจ และดีใจเพราะไม่คิดว่าจะได้รับรางวัลนี้ คิดว่าที่ได้รางวัลนี้ ด้วยความที่เราเป็นลูก และเป็นตัวแทนของแม่ เพราะว่าแม่เคยเป็นนางเอกหมอลำ แล้วตัวเราสามารถก้าวขึ้นมาเป็นพระเอกหมอลำ ตอนที่ผมเด็กๆ คุณแม่เป็นนางเอกหมอลำ พ่อเป็นครูและเป็นหัวหน้าวงหมอลำ เมื่อก่อนชื่อวงรุ่งทิวา อำนวยศิลป์ ผมก็อยู่กับวงหมอลำมาตั้งแต่เด็ก เห็นเขาซ้อมรำซ้อมร้องมาตลอด ถือว่าผมได้สายเลือดแม่มา มีแม่เป็นต้นแบบ บวกกับความชอบของตัวผมด้วย ทำให้ผมได้มาเป็นนักร้องหมอลำ ตอนเด็กๆ พอเลิกเรียนปุ๊บ วันไหนวงไปแสดงใกล้ก็จะตามไป แต่ถ้าเป็นวันศุกร์วงก็จะไปเล่นไกลข้ามจังหวัด ผมก็นั่งรถตาม วันอาทิตย์ก็ต้องนั่งรถกลับมาบ้านประมาณตี 3 มาถึงโรงเรียนประมาณ 7 โมงเช้า"

แสดงว่าได้ขึ้นเวทีหมอลำมาตั้งแต่เด็ก

หนึ่ง - "ตั้งแต่อนุบาลก็ได้ขึ้นไปร้องหมอลำที่หน้าเวที บางวันไปทำการบ้านหลังเวทีหมอลำ (หัวเราะ) ตอนนั้นรู้สึกว่าการที่ได้ร้องมันมีความสุข ซึมซับการร้องหมอลำมาตลอด และเริ่มมารับช่วงดูแลวง ก็ตอนที่ผมเรียนจบ ม.3 พ่อบอกว่าไม่ให้เรียนต่อแล้ว เพราะวงเริ่มมีปัญหา พระเอกหมอลำพอเอามาฝึกจนดังแล้วเขาก็หนีไปวงอื่น จนพ่อมองไม่เห็นใครก็เลยไม่ให้เรียน เอาผมมาหัดหมอลำจริงจัง พออายุ 17-18 ปีก็เริ่มเป็นพระเอกแล้ว"

แล้วตอนนั้นแม่ทำหน้าที่อะไรในวง

หนึ่ง - "แม่กับพ่อเลิกกันตั้งแต่ผมอายุประมาณ 9 ขวบ นานๆ ถึงได้เจอแม่สักครั้ง แม่มาทำงานในกรุงเทพฯ ทำงานโรงงาน เขียนจดหมายถึงลูกแล้วสอดแบงก์ 50 บาทใส่มาในจดหมาย ช่วงนี้ได้เจอกันตลอด ตอนนี้ให้ท่านไปอยู่ที่ จ.สกลนคร เพราะว่าผมทำสถานีวิทยุ และขายผลิต ภัณฑ์ขายตรง ให้แม่เป็นคนดู ซื้อรถใหม่คันหนึ่งเพื่อเอาไว้ให้แกขับส่งของ"

ตอนนี้ก้าวเข้ามาดูแลวงหมอลำเองเต็มตัว

หนึ่ง - "ใช่ครับ ส่วนพ่อก็ไปทำงานอย่างอื่น พ่อบอกว่าแกเหนื่อยแล้ว ให้ลูกชายมาดูบ้าง จริงๆ ผมช่วยงานแกมาตลอด รับรู้ว่ามีปัญหาอะไรบ้าง เราก็ค่อยๆ แก้ปัญหา ถ้าน้ำยังเชี่ยวอยู่อย่าไปทำอะไรมัน ปัญหาส่วนมากมาจากความไม่เข้าใจกัน ปัญหาอีกอย่างคือดังแล้วแยกวง ถือว่าเหนื่อยนะ"

เวลามีปัญหาแม่ให้คำปรึกษาอะไรบ้าง

หนึ่ง - "แม่เป็นคนไม่ค่อยพูด แม่จะบอกใจเย็นๆ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป ผมมีอะไรโทร.หาแม่ตลอด ช่วงไหนที่เหนื่อยกับชีวิต รู้สึกว่าช่วงนี้ปัญหาเยอะ ก็จะเอาดอกไม้ไปกราบแม่ แล้วก็นำน้ำไปล้างเท้าแม่ ผมคิดว่าน้ำที่ล้างเท้าแม่ ถือว่าเป็นน้ำมนต์ น้ำที่ล้างเท้าแม่ก็เอามาพรมบนหัวเรา บางครั้งคำพูดหรือการกระทำของเราอาจจะทำให้แม่ไม่สบายใจหรือน้อยใจ การที่เราไปล้างเท้าเขา แสดงถึงความเคารพมันก็ทำให้แม่รู้สึกดี ให้พรเราให้ประสบความสำเร็จนะ ซึ่งพรจากแม่ก็จะทำให้ชีวิตเราดีขึ้น ผมคิดอย่างนั้นนะ"

พอได้ออกอัลบั้มแล้วแม่ว่าไงบ้าง

หนึ่ง - "แม่จะปลื้มนะ ท่านไม่ได้พูดอะไรมาก แต่ดูได้จากแววตาของท่าน เวทีที่ผมไปแสดงใกล้ๆ ที่แม่อยู่ ท่านก็จะมานั่งดูเราแสดงอยู่หน้าเวที แล้วก็ทำพวงมาลัยมาคล้องให้เรา มากอด หอมแก้มลูก"

วงติดหนึ่งในสามที่ดังในภาคอีสาน

หนึ่ง - "ใช่ครับ สมาชิกในวงมี 200 กว่าคนครับ ดูแลยากพอสมควร ด้วยว่าผมอายุน้อยด้วย พยายามบอกว่าไม่ต้องเคารพผมก็ได้ แต่ขอให้กำลังใจกัน และที่สำคัญคือเรื่องรายได้เราต้องจ่ายเขาให้ตรง ทุกคนทำงานเขาต้องได้เงิน"

จุดเด่นของวงเราคืออะไรถึงทำให้ติดหนึ่งในภาคอีสาน

หนึ่ง - "การแสดงที่สนุกสนาน เสริมสาระไปด้วย เน้นสนุกครับ ความอลังการก็ต้องเทียบเท่ากับวงอื่นที่เขารับจ้างราคาสูงๆ ช่วงนี้กำลังตัดชุดใหม่ ซ่อมบำรุง และทำเวทีใหม่ครับ"

ก่อนที่จะทำอัลบั้มรายได้ต้องดีและมีชื่อเสียงอยู่แล้ว การที่มาออกอัลบั้มมันช่วยอะไรได้บ้าง

หนึ่ง - "มันทำให้เราขยับขึ้นไปอีกเกรดหนึ่ง ถามว่ามีงานไหมก็มี แต่ทุกคนก็มีความหวังที่จะทำอัลบั้ม กระแสตอบรับกับอัลบั้ม คนปากแข็ง ดีครับ เป็นเพลงลูกทุ่งหมอลำ และตอนนี้ก็กำลังปล่อยซิงเกิลเพลง "สรุป" มีคนพูดถึงแล้ว"

"อัลบั้มนี้กว่าจะออกมาเป็นรูปอัลบั้มแบบนี้ใช้เวลาครึ่งปี แล้วก่อนที่จะร้อง เมื่อเราได้เพลงมาเราก็ต้องมาดีไซน์การร้อง แต่เพลงช้าจะยากสำหรับผม ยิ่งเพลงที่มีคำเยอะมันยิ่งยากในการดีไซน์การร้อง เพราะถ้าดีไซน์ไม่ดีเวลาร้องก็จะหมดลม เหนื่อยหอบ ต่างกับเพลงสนุกที่ผมถนัด เรียกว่าในอัลบั้มนี้ผมมีส่วนร่วมเยอะเหมือนกันครับ"

งานช่วงนี้เป็นอย่างไรบ้าง

หนึ่ง - "ถ้าเป็นช่วงหน้างานก็ชุกอยู่ครับ แต่ว่าตอนนี้เป็นช่วงหน้าฝนก็พัก จะเริ่มมีงานอีกครั้งหลังออกพรรษาครับ ตอนนี้วงก็มีการเพิ่มจอแอลอีดี นำมาถ่ายทอดเพื่อจะให้คนดูเต็มตากับการแสดง ต้องขอบคุณทางค่ายชัวร์ฯ ที่มาช่วย แล้วระบบเครื่องเสียงก็มีการปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ"

อ้างอิง  ข่าวจากหนังสือพิมพ์ข่าวสด
อ่านข่าวทั้งหมด  ข่าว หนังสือพิมพ์ ข่าววันนี้ ข่าวบันเทิง ข่าวดารา ข่าวการเมือง ข่าวด่วน

http://news.goosiam.com/html/0035811.html

ข่าวดีสำหรับคนชอบเครื่องเสียง แน่นๆ ตึบๆๆ กระแทกหัวใจ เต้ยใส่มันส์ๆ ปีนี้ทางวงได้ลงตู้ใหม่ครับ  ระบบเสียงจะแน่นขนาดไหน หรือเสียงดีขนาดไหน ฤดูกาลที่จะถึงนี้.. รับรองได้เห็นกันแน่นอนครับ  :m129:

ลงหนังสือพิมพ์ด้วย.. ดีใจด้วยนะครับ  :m159:

ประกาศด่วน.. จากคณะหนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์

ตอนนี้ทางวงได้ประกาศรับสมัครนักดนตรี ประเภท เครื่องเป่า ตอนนี้ขาดมือ ทรัมเปต กับ มือทรัมโบน (ไม่รับผู้ที่กำลังศึกษาอยู่) ด่วนๆๆ ต่อต่อน้องอาร์ม รุ่งทิวา เบอร์มือถือ 082-8427551

ปล.ขอขอบคุณน้องอาร์ม เด้อครับ ที่แจ้งข่าวมา
   :m022:

มักหลายติดตามผลงานตลอดครับ อ้ายหนึ่ง :m137:

ลำเรื่อง หยั้งเน้อ  ปีนี้  ขอ  สองดองบักเขือขืน แหน่ คือ ด่ากันมันส์เน้อ

วันนี้เห็นพี่หนึ่งเข้าบริษัทอีกแล้ว ปีนี้น่าจะมีอะไรใหม่ๆ ให้ดูแน่นอน
รอๆ ชมครับ

วันนี้ นะครับ ถ่ายทอดสด   :m129:

Update ล่าสุดวันนี้ครับ  คิวงานใน กทม.

11 ตุลาคม 2556 หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
แสดงที่ ตลาดปัฐวิกรณ์ เขตมีนบุรี กรุงเทพฯ

12 ตุลาคม 2556 หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
แสดงที่ ปากซอยรามคำแหง39 (วัดเทพลีลา) กรุงเทพฯ

13 ตุลาคม 2556 หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
แสดงที่ บางปู กม.30 เขตบางปู จ.สมุทรปราการ

Update ล่าสุดวันนี้ครับ  คิวงานใน กทม.

11 ตุลาคม 2556 หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
แสดงที่ ตลาดปัฐวิกรณ์ เขตมีนบุรี กรุงเทพฯ

12 ตุลาคม 2556 หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
แสดงที่ ปากซอยรามคำแหง39 (วัดเทพลีลา) กรุงเทพฯ

13 ตุลาคม 2556 หนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
แสดงที่ บางปู กม.30 เขตบางปู จ.สมุทรปราการ

ขอบคุณหลายๆครับสำหรับอัปเดทคิวงาน

ภาพบรรยากาศการซ้อม ณ บ้านพักหมอลำครับ

ภาพบรรยากาศการซ้อม ณ บ้านพักหมอลำครับ

ปีนี้ลงตู้เบสใหม่หมดครับ พร้อมติดตั้งรถคันใหม่   :m129:

ขนไก่พร้อมแล้ว.. สำหรับชุดอลังกาลงานสร้าง  :m129:

ตอนนี้ทางวงได้ทำการซ้อมเพลงได้ครึ่งทางแล้วนะครับ
อีก 1 เดือน คงได้เห็นผลงานของฤดูกาลปี 2556-2557 นี้
เปิดวง.. ชาวกรุงเทพฯ จะได้ผมผลงานก่อนคณะอื่น
อย่าลืมไปให้กำลังใจกันเยอะๆนะครับ 11-14 ต.ค.นี้แน่นอน

:m022:    :m022:    :m022:    :m022:    :m022:    :m022:    :m022:

ซ้อมเข้ม.. ก่อนขึ้นเวทีจริง ปลายเดือนนี้ [/b]  :m022:

อัฟเดท : ความเคลื่อนไหวทุกเรื่อง คณะหนึ่ง รุ่งทิวาอำนวยศิลป์ ฤดูกาลปี 2556-2557

ซ้อมๆๆๆ.. ใกล้วันเปิดวงเข้ามาแล้ว

ใกล้วันเปิดวงเข้ามาทุกทีแล้ว..

ความพร้อมทุกอย่างเกือบ 90 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ
   :m129:

เทส ระบบไฟข้างเวที

เทส ระบบไฟข้างเวที

ป้าดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขี้ตมหน้าเวทีหคือหลายคักแท้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิๆๆ

รถคันใหม่ๆ พร้อม ออกงาน 9 ตุลานี้  :m129:

...