รับทำเว็บ สมุทรปราการ

หมอลำคณะ"แดนดอกบัว"

• 8 ตอบ
  • 8085 อ่าน

หมอลำคณะ"แดนดอกบัว"
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:24:43 PM »
ขอฝากหมอลำคณะ"แดนดอกบัว"ด้วยนะครับ เป็นหมอลำจังหวัด ศรีสะเกษที่ชื่อนี้ครับ ผลงานการแสดงด้านหน้าเวทีนับได้ว่าเป็นที่ประทับใจต่อผู้ชมอย่างแน่นอนครับ

Re: หมอลำคณะ"แดนดอกบัว"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:28:44 PM »
แดนดอกบัว เป็นหมอลำทำนองอุบล  ที่ตั้งมานานคณะหนึ่ง  มีผลงานเด่น  ๆ หลายเรื่อง  ไม่แพ้หงส์ฟ้ามหาราช
เช่น  แก้วลืมนา ปลาลืมคอน,  พ่อเป็นผู้ปลูกลูกเป็นผู้ผลาญ ,ลูกทรพี เศรษฐีฝันค้าง  และเพลงที่อัพลงให้ฟังนี้ อยู่ในชุด เสี่ยวฮักเสี่ยวแพง

ตัวตลกที่ดังมากในยุคบันทึกเทปจำหน่ายคือ  อีเต่ง  ซึ่งช่วงหนึ่งแยกไปทำวงเอง  ชื่อ รุ่งสุริยาดำรงศิลป์  ก็ไม่ทราบว่าปัจจุบันวงนี้ยังอยุ่หรือเปล่า
เพราะเคยบันทึกวีซีดีแสดงสดหมอลำกับ อีวีเอส หนึ่งชุด 

ตัวอย่างเพลงหน้าเวที แดนดอกบัว
http://www.upload-thai.com/download.php?id=79ecc9d5119041e1c75089d555b93450

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:02:44 PM »
เพิ่มให้แล้วนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:11:26 AM »
ขอบคุณครับ จะคอยติดตามต่อไปครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 04:47:51 PM »
เพิ่มเติมแสดงสดหน้าเวที  หลายปีมาแล้ว
เพลงน้ำฝนปนน้ำตา
ของนางเอกประจำคณะ  แดนดอกบัว น้ำฝน  มนต์เมืองเหนือ
แต่งโดย อ.สลา คุณวุฒิ
http://www.upload-thai.com/download.php?id=7edacf6762481b92526a84d529d0b165

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 03:05:16 PM »
แดนดอกบัว เป็นหมอลำทำนองอุบล  ที่ตั้งมานานคณะหนึ่ง  มีผลงานเด่น  ๆ หลายเรื่อง  ไม่แพ้หงส์ฟ้ามหาราช
เช่น  แก้วลืมนา ปลาลืมคอน,  พ่อเป็นผู้ปลูกลูกเป็นผู้ผลาญ ,ลูกทรพี เศรษฐีฝันค้าง  และเพลงที่อัพลงให้ฟังนี้ อยู่ในชุด เสี่ยวฮักเสี่ยวแพง

ตัวตลกที่ดังมากในยุคบันทึกเทปจำหน่ายคือ  อีเต่ง  ซึ่งช่วงหนึ่งแยกไปทำวงเอง  ชื่อ รุ่งสุริยาดำรงศิลป์  ก็ไม่ทราบว่าปัจจุบันวงนี้ยังอยุ่หรือเปล่า
เพราะเคยบันทึกวีซีดีแสดงสดหมอลำกับ อีวีเอส หนึ่งชุด 

ตัวอย่างเพลงหน้าเวที แดนดอกบัว
http://www.upload-thai.com/download.php?id=79ecc9d5119041e1c75089d555b93450

ขอบคุณหลายครับ..ที่นำข้อมูลที่ดีๆมานำเสนอ..เอื้อยเต่งเคยแยกมาทำวงรุ่งสุริยาดำรงศิลป์จริงแต่ตอนนี้ก็ไม่รู้ยังคงอยู่หรือเปล่า...ทานผู้เขียนบทความนี้.....ท่านเป็นคนจังหวัดได๋ครับ.......คนบ้านเดียวกันบ่น้อครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 03:09:23 PM »
มีการแสดงลำเรื่องต่อกลอนอีกเรื่องที่เคยออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11 คือลำเรื่อง"สองดอง ปากปลาแดก"เป็นลำเรื่องต่อกลอนที่ได้รับเสียงตอบรับจากแฟนเพลงภาคอิสานอย่างล้นหลามครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:48:10 PM »

ขอบคุณหลายครับ..ที่นำข้อมูลที่ดีๆมานำเสนอ..เอื้อยเต่งเคยแยกมาทำวงรุ่งสุริยาดำรงศิลป์จริงแต่ตอนนี้ก็ไม่รู้ยังคงอยู่หรือเปล่า...ทานผู้เขียนบทความนี้.....ท่านเป็นคนจังหวัดได๋ครับ.......คนบ้านเดียวกันบ่น้อครับ
[/quote]

บ่ได้เป็นคนทางศรีสะเกษ, อุบล  ดอกครับ   
อยู่  ร้อยเอ็ด ครับ 
ยินดีครับที่มีคนสนใจหมอลำหลากหลาย   เพราะคำว่า "หมอลำ"  กะบ่จำกัดเฉพาะวงได๋วงหนึ่ง  แต่ละวงกะสิมีศิลปินพื้นบ้าน  ซึ่งมีหัวใจลำถ่ายทอดศิลปะอย่างงดงาม แตกต่างกันออกไป
การได้ถ่ายทอดให้คนฮักหมอลำได้ฮุ้ เป็นความภูมิใจของคนอีสานอีกแบบหนึ่งครับ 
หมอลำทุกคณะ  กะคือของมีค่าประจำภาค  ถือเป็นสิ่งมีค่าควรศึกษาครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:24:50 PM »

ครับไทศรีสะเกษครับ

บ่ได้เป็นคนทางศรีสะเกษ, อุบล  ดอกครับ   
อยู่  ร้อยเอ็ด ครับ 
ยินดีครับที่มีคนสนใจหมอลำหลากหลาย   เพราะคำว่า "หมอลำ"  กะบ่จำกัดเฉพาะวงได๋วงหนึ่ง  แต่ละวงกะสิมีศิลปินพื้นบ้าน  ซึ่งมีหัวใจลำถ่ายทอดศิลปะอย่างงดงาม แตกต่างกันออกไป
การได้ถ่ายทอดให้คนฮักหมอลำได้ฮุ้ เป็นความภูมิใจของคนอีสานอีกแบบหนึ่งครับ 
หมอลำทุกคณะ  กะคือของมีค่าประจำภาค  ถือเป็นสิ่งมีค่าควรศึกษาครับ
[/quote]

...