รับทำเว็บ สมุทรปราการ

พระเอกลูกทุ่งหมอลำ @ คม ชัด ลึก ฉบับวันที่ 11 มกราคม 2555

• 10 ตอบ
  • 4778 อ่าน

พระเอกลูกทุ่งหมอลำ
พระเอกลูกทุ่งหมอลำ:คมเคียวคมปากกา โดย... บรรณวัชร

ในรอบปีที่ผ่านมา แฟนๆ คงได้อ่านบทสรุปความเคลื่อนไหววงการลูกทุ่งจากทีมข่าวบันเทิงไปแล้ว คนเขียนคอลัมน์ทุกวันพุธอย่างผม ก็ขอเขียนถึงที่สุดของนักร้องหมอลำ ซึ่งอาจจะแตกต่างจากมุมมองของหลายๆคน

ต้องบอกกับผู้อ่านแบบตรงไปตรงมา ผมฟังเพลงแนวใช้ถ้อยคำรุนแรง ขายความสะใจไม่ค่อยได้ เพราะหากจะฟังเพลงพวกนี้ ผมออกไปยืนกลางตลาดให้แม่ค้าด่ายังสบายใจกว่า ฉะนั้นผมจึงโหวตเลือกนักร้องหมอลำที่ร้องเพลงนี้

"คนอ่อนไหว กำลังใจสำคัญที่สุด อยากฟังคำพูด ที่แปลว่ายังมีคนห่วงใย ทุกสิ่งที่เจอ อยากฟังเสียงเธอโทรมาถามไถ่ พอเป็นเชื้อไฟให้คนคืออ้าย ยังหายใจต่อ"

ท่อนฮุกที่ฮิตติดปาก เชื่อว่าคอลูกทุ่งหมอลำคงร้องได้ เพราะเพลงนี้กำลังมาแรง และทำให้ ไหมไทย ใจตะวัน กลายเป็นแชมป์เทศกาลงานบุญอีกปีหนึ่ง

ว่ากันว่า วงไหมไทย ใจตะวัน ยังคงอลังการงานสร้างทั้งรูปแบบวงดนตรี และการแสดงลำเรื่องต่อกลอนทำนองขอนแก่น ที่ได้พระเอก นีโน่-ปรีชา โพธิ์สุวรรณ์ กับ ปูเป้-ดาหลา ธัญญาพร มาประชันบทบาทกัน

ปัจจุบัน ตลาดหมอลำยังคึกคักในกลุ่มลำซิ่ง เพราะเจ้าภาพต้องการมหรสพราคาถูก แต่ม่วนระเบิดโลก ส่วนคณะลำเรื่องต่อกลอนนั้น ราคาสูงเกินไป จนเจ้าภาพไม่เสี่ยงว่าจ้างไปแสดง

แต่ฤดูกาลนี้ วงไหมไทยยังมีงานการแสดงทุกคืน และแฟนๆตอบรับชนิดวิกแตกเกือบทุกสถานที่ คิวงานของเขายังยาวไปจนจบเทศกาลงานบุญ

นับจากวันที่ "ไหมไทย" เก็บเสื้อผ้าออกจากบ้านเลขที่ 555 ของแม่นกน้อย ก็คงไม่มีใครคาดคิดว่า "พระเอกใหญ่" คนนี้จะประสบความสำเร็จอย่างสูงอยู่ในเวลานี้

จากเพลงดังในอดีตอย่าง รักสาวนครสวรรค์, ลารักกลับแนวรบ, เห็นเธอที่เยอรมัน, บักสิเด๋อ, แฟนเลือนสะเทือนใจ ฯลฯ เป็นต้นทุนที่ไหมไทย นำไปต่อยอดกับค่ายใหญ่แกรมมี่โกลด์

เพลง "น้องมากับคำว่าใช่" นำไหมไทยคืนสู่เวทีลูกทุ่งหมอลำอย่างยิ่งใหญ่ และลบคำสบประมาทของใครบางคน จนมาถึงอัลบั้มชุดล่าสุด เพลง "คนอ่อนไหว กำลังใจสำคัญที่สุด" มาแรงในทุกคลื่นวิทยุชุมชน

ดูเหมือนว่า ไหมไทยจะถูกโฉลกกับรางวัล "คม ชัด ลึก อวอร์ด" โดยในครั้งที่ 6 ปี 2551 ไหมไทยได้รางวัลนักร้องชายยอดเยี่ยม รางวัลคำร้องยอดเยี่ยม และรางวัลเพลงยอดเยี่ยม จากเพลง "เสียงแคนจากแมนชั่น" อัลบั้มนักสู้หัวใจเซิ้ง

ครั้งที่ 7 ปี 2552 ไหมไทยได้รางวัลนักร้องชายยอดเยี่ยม รางวัลคำร้องยอดเยี่ยม รางวัลเพลงยอดเยี่ยม จากเพลง คือ "เจ้าเท่านั้น" อัลบั้มเวลคัม ทู ทำนา

ผมเองก็เฝ้าติดตามผลงานไหมไทยมาตั้งแต่อยู่วงเสียงอิสาน ชื่นชอบในความเป็นนักแสดงใจเกินร้อย และยอมรับในความเป็นตัวจริงของเขา

รูปลักษณ์ไหมไทยในสีเสื้อค่ายใหญ่ อาจจะแตกต่างจากสมัยอยู่กับแม่นกน้อย แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนเลยคือ เนื้อเสียงและลีลาถึงลูกถึงคน แฟนๆที่ซื้อตั๋วเข้าไปชมการแสดงจึงรู้สึกว่า ดูไหมไทยแล้วคุ้ม

วันที่ผมอ่านรายงานข่าว "ลูกแพร" หันหลังให้เวทีการแสดง ก็นึกถึง "ไหมไทย" ทันที เพราะในอดีตทั้งสองคือไอดอลของขาโจ๋บ้านทุ่ง ซึ่งวันเวลาแบบนั้นมันไม่หวนกลับมาอีกแล้ว

ไหมไทยยังโลดแล่นไปตามกระแสหมอลำลุคใหม่ ขณะที่ลูกแพรก็เลือกวิถีพอเพียง อยู่กับครอบครัวที่อบอุ่น

ตำนานลูกแพร-ไหมไทย คงจะอยู่ในความทรงจำของมิตรหมอแคนแฟนหมอลำไปอีกนาน!
    ...................
    ที่มา : จากคอลัมป์  พระเอกลูกทุ่งหมอลำ:คมเคียวคมปากกา โดย... บรรณวัชร หนังสือพิมพ์ คม ชัด ลึก ฉบับวันที่ 11 มกราคม 2555

ขอบคูณค่ะที่นำมาให้อ่าน อ่านแล้วก็ดีใจกับไหมไทยค่ะ :m096: :m096: :m096:

ขอบคุณอ้าย ม้ง หลาย ๆ เด้อครับที่เอามาสู่กันอ่าน   :m129: :m129:

ขอบคุณหลายๆครับสำหรับข่าวสาร

เพลง "น้องมากับคำว่าใช่" นำไหมไทยคืนสู่เวทีลูกทุ่งหมอลำอย่างยิ่งใหญ่ และลบคำสบประมาทของใครบางคน จนมาถึงอัลบั้มชุดล่าสุด เพลง "คนอ่อนไหว กำลังใจสำคัญที่สุด" มาแรงในทุกคลื่นวิทยุชุมชน

ไครบ้างคนนิคือไผน๋อครับ

หลายแฮงครับ..ดอกใหญ่ๆนี่ผมได้ยินมากับหูเลยครับ..แต่ว่าเราอย่าไปพูดถึงเลยบ่มีประโยชน์ดอก/แต่อย่างน้อยก็ต้องขอบคุณคนเหล่านั้นที่ทำให้พี่ไหมไทยมีแรงฮึดที่จะถีบตัวเองขึ้นมาด้วยความสามารถของตนเองและทำให้แฟนๆที่ยังศรัทธาได้ติดตามต่อและยิ้มได้!

อ้าย ไหมไทย ใจตะวัน คือของจริงครับพี่น้องผม..เป็นพรสวรรค์โดยแท้จริง..เพิ่นเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อีหลีครับ...สำหรับผมแล้วเพิ่นคืแรงบันดาลใจ...เพิ่นคือคนที่เฮ็ดให้มีแฮงสู่ต่อ...คั่นท้อหรือเศร้ากะได้เพลงเพิ่นนี่หล่ะคอยปลอบใจและให้กำลังใจ...ขอเป็นกำลังใจให้เพิ่นตลอดไป..อุดหนุนแต่ของแท้เด้อพี่น้องผมมม..

หลายแฮงครับ..ดอกใหญ่ๆนี่ผมได้ยินมากับหูเลยครับ..แต่ว่าเราอย่าไปพูดถึงเลยบ่มีประโยชน์ดอก
แต่อย่างน้อยก็ต้องขอบคุณคนเหล่านั้นที่ทำให้พี่ไหมไทยมีแรงฮึดที่จะถีบตัวเองขึ้นมา
ด้วยความสามารถของตนเอง
และทำให้แฟนๆที่ยังศรัทธาได้ติดตามต่อและยิ้มได้
!

555 แม่นอยู่บ่..ความสามารถ อย่างเดียว มันเฮ็ดให้คนดังขึ้นมาได้
ในวงการเพลง รู้จริงขนาดนั้นเลยเหรอ ทุกวันนี้มีนักร้องเสียงดี มีความสามารถ
มากมาย ที่รอโอกาสแจ้งเกิด ในวงการเพลง แต่ท่านเหล่านั้น บ่แฮงเงินมาสนับสนุน
มันกะเลยบ่ได้เกิด...ความสามารถอย่างเดียวบ่พอดอกท่าน อย่าโม้หลาย คันบ่
คึดฮอดผู้เสียเงินปุกปั้นมา แทนอ้ายไหมไทยเพิ่น กะบ่ต้องปากดอก แม่นเพิ่นสิเว้า
จั่งใด๋ ว่าจั่งใด๋
แต่นั้นกะคือผู้ปั้นเพิ่นมา ให่ซุมเฮ่า-เจ้าข่อย ได้รู้ว่า"คนนี้แม่นใผ"
โอกาสหนึ่ง ฟ้าเดียว มันมีบ่หลายดอกสำหรับคนมีความสามารถ+พรสวรรค์ ขอบอก
ว่าสิบ่ตอบดอก แต่อ่านไปอ่านมา คือ"รู้คักโพด"คือรู้หลายโพด" คึดเอาเด้อ..

ขอบคุงครับ

หลายแฮงครับ..ดอกใหญ่ๆนี่ผมได้ยินมากับหูเลยครับ..แต่ว่าเราอย่าไปพูดถึงเลยบ่มีประโยชน์ดอก
แต่อย่างน้อยก็ต้องขอบคุณคนเหล่านั้นที่ทำให้พี่ไหมไทยมีแรงฮึดที่จะถีบตัวเองขึ้นมา
ด้วยความสามารถของตนเอง
และทำให้แฟนๆที่ยังศรัทธาได้ติดตามต่อและยิ้มได้
!

555 แม่นอยู่บ่..ความสามารถ อย่างเดียว มันเฮ็ดให้คนดังขึ้นมาได้
ในวงการเพลง รู้จริงขนาดนั้นเลยเหรอ ทุกวันนี้มีนักร้องเสียงดี มีความสามารถ
มากมาย ที่รอโอกาสแจ้งเกิด ในวงการเพลง แต่ท่านเหล่านั้น บ่แฮงเงินมาสนับสนุน
มันกะเลยบ่ได้เกิด...ความสามารถอย่างเดียวบ่พอดอกท่าน อย่าโม้หลาย คันบ่
คึดฮอดผู้เสียเงินปุกปั้นมา แทนอ้ายไหมไทยเพิ่น กะบ่ต้องปากดอก แม่นเพิ่นสิเว้า
จั่งใด๋ ว่าจั่งใด๋
แต่นั้นกะคือผู้ปั้นเพิ่นมา ให่ซุมเฮ่า-เจ้าข่อย ได้รู้ว่า"คนนี้แม่นใผ"
โอกาสหนึ่ง ฟ้าเดียว มันมีบ่หลายดอกสำหรับคนมีความสามารถ+พรสวรรค์ ขอบอก
ว่าสิบ่ตอบดอก แต่อ่านไปอ่านมา คือ"รู้คักโพด"คือรู้หลายโพด" คึดเอาเด้อ..

โทดทีครับผมบ่ได้กล่าวถึงคนที่ปลุกปั้นไหมไทยมาเลย...เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่า..เพราะนั่นเราลืมไม่ได้อยู่แล้วว่าคือคนผลักดัน/พี่ไหมไทยก็พูดอยู่เสมอ..แต่ที่พูดคือสมัยออกมาคนที่อยู่นอกวงการหรือรอบนอกทั่วไปอย่างเราๆท่านๆก็มีไม่น้อยหรอกที่มองว่าจะไปไม่รอด/อย่าคิดเองแล้วหาเรื่องคนอื่น..เพราะผมบอกแล้วว่าอย่าไปพูดถึงมองแค่ว่าเป็นแรงฮึด..และที่บอกว่าด้วยความสามารถของตนเองก็คือเรื่องเอกลักษณ์ น้ำเสียง การ entertain ซึ่งจะใช้เงินปั้นเท่าไหร่ก็ไม่ทำให้เกิดหรือคนศรัทธาได้..และที่สำคัญผมเน้นเรื่องนี้หลังมาอยู่แกรมมี่เพราะพี่ไหมเป็นศิลปินในค่ายที่ถือว่าถูกโปรโมทน้อย (อันนี้น้อยใจแทนพี่ไหมซื่อๆครับ)..แต่ด้วยอาศัยบุญเก่าและฐานแฟนเพลงเดิมที่ถูกสั่งสมบ่มเพาะมาตั้งแต่อยู่ที่เก่าก็เลยไปได้.............ทั้งหมดทั้งมวลคืออารมณ์ที่ผมแสดงความยกย่องพี่ไหมไทย..แค่มีคนถามประเด็นคลุมเครือที่ข่าวเค้าลง/ผมก็เลยบอกว่ามันมีอยู่แล้วแต่อย่าไปใส่ใจเพราะไม่มีประโยชน์เท่านั้นเองครับคุณพี่!

โทดทีครับผมบ่ได้กล่าวถึงคนที่ปลุกปั้นไหมไทยมาเลย...เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่า..เพราะนั่นเราลืมไม่ได้อยู่แล้วว่าคือคนผลักดัน/พี่ไหมไทยก็พูดอยู่เสมอ..แต่ที่พูดคือสมัยออกมาคนที่อยู่นอกวงการหรือรอบนอกทั่วไปอย่างเราๆท่านๆก็มีไม่น้อยหรอกที่มองว่าจะไปไม่รอด/อย่าคิดเองแล้วหาเรื่องคนอื่น..เพราะผมบอกแล้วว่าอย่าไปพูดถึงมองแค่ว่าเป็นแรงฮึด..และที่บอกว่าด้วยความสามารถของตนเองก็คือเรื่องเอกลักษณ์ น้ำเสียง การ entertain ซึ่งจะใช้เงินปั้นเท่าไหร่ก็ไม่ทำให้เกิดหรือคนศรัทธาได้..และที่สำคัญผมเน้นเรื่องนี้หลังมาอยู่แกรมมี่เพราะพี่ไหมเป็นศิลปินในค่ายที่ถือว่าถูกโปรโมทน้อย (อันนี้น้อยใจแทนพี่ไหมซื่อๆครับ)..แต่ด้วยอาศัยบุญเก่าและฐานแฟนเพลงเดิมที่ถูกสั่งสมบ่มเพาะมาตั้งแต่อยู่ที่เก่าก็เลยไปได้.............ทั้งหมดทั้งมวลคืออารมณ์ที่ผมแสดงความยกย่องพี่ไหมไทย..แค่มีคนถามประเด็นคลุมเครือที่ข่าวเค้าลง/ผมก็เลยบอกว่ามันมีอยู่แล้วแต่อย่าไปใส่ใจเพราะไม่มีประโยชน์เท่านั้นเองครับคุณพี่!

ผมสิตรัสรู้ ฮู้ได้อยู่บ้อว่า เจ้าเขียนถึงผู้ใด๋ครับผม เอ้อ..ถ้าเว้าว่านักข่าวเพิ่นว่าถึงตอนเพิ่นออก
จากเสียงอิสานมาใหม่ๆ มีคนกะแนะกะแหน ว่าแบบนั้นแบบนี้ กะคือบ่ว่าโลด กะบ่ได้ว่าดอกว่า
เว้าคลุมเคลือ แต่ใผสิรู้ดีกว่าโตศิลปินว่าเป็นจั่งใด๋ ตอนออกมาใหม่ๆ คันแม่นเว้าซื่อๆ ประสาคนมัก
ผมผู้หนึ่งหล่ะที่ว่า อ้ายไหมราวไปรอดแน่นอน เสียงรอบข้างแม้กระทั่ง ซุมหมู่พวก กะยังบอกเลยว่า
อยู่ใสกะขายได้ และไปรอด เพราะว่าเพิ่นเวลาออกหน้าเวทีเสียงอิสาน ได้ทิปหลายแฮง เอ๊ะ..เกี่ยว
กันบ่เนี๊ยะ เอาเป็นว่าคนนิยมชมชอบเพิ่นหลายแฮงกะแล้วกัน สิมีใผเว้าถึงความไปรอดของราวใน
ทางมันลบหลายคนอยู่บ้อ ผมว่ามีแต่คนแนมราวในทางบวกมากกว่าซะอีก ย้ำว่ามากกว่าเด้อ
เดี๋ยวเฮาสื่อสารกันบ่รู้เรื่องอีก ผมว่าผู้เดือดร้อนน่าสิเป็นวงเสียงอิสานมากกว่า(ในตอนนั้น)ที่ต้องมา
เสียศิลปินไปผมบ่ได้คึดเองใด๋ สังเกตุเบิ่งคำเว้าจะของแหน่เป็นหยัง

เอ้อ..เว้ามาแปนๆจั่งซี้ กะพอว่าอยู่แหล่วครับผม ว่าประเด็นข่าวมันคลุมเคลือ(หม่องใด๋)
จั่งสิบ่ได้มาได้เถียงกัน ครับผม

:m075: :m075: :m075: :m075: :m075: :m075: :m075: :m075: :m048: :m048: :m048: :m048:

...