รับทำเว็บ สมุทรปราการ

2 นักร้อง ได้ออกจากคณะวังครวาทะศิลป์แล้ว

• 26 ตอบ
  • 10842 อ่าน

ตอนนี้ 2นักร้อง ลาวัลย์ จันทร์เพ็ญ ได้ออกมาร่วมวงกับ คณะขวัญใจเพชรโพนทอง ซึ่งเป็นวงที่ค่ายกรุงไทย สนับสนุนแล้ว และ เอกพล มนต์ตระกาล  ได้แยกตัวออกมารับงานรับเชิญเอง และแกรมมี่ไม่อนุญาติให้สังกัดวงหมอลำคณะใดๆทั้งสิ้น  อีกอย่างเพราะวงไม่ค่อยมีงานจ้างและถ้าเก็บบัตรก็มีคนดูน้อยมาก..
ดังนั้นเปิดวงในฤดูกาลหน้า คณะวังนครวาทะศิลป์ ก็จะเหลืแต่ พรศักดิ์ ส่องแสง , สาธิต ทองจันทร์ , เอ๋ พจนา ส่วนทางผู้สนับสนุนยังเป็นเครื่องดื่มแรงเยอร์เหมือนเดิม.. ส่วนดอกฟ้า บ้านดอน อาจจะมาร่วมแสดงบางคืนเท่านั้น เพราะมีสัญญาใหม่กับบริษัท อาร์สยาม จำกัด 

Re: 2 นักร้อง ได้ออกจากคณะวังครวาทะศิลป์แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 10:06:18 AM »
หมอลำแต่ละคณะกว่าจะดังกว่าจะตั้งตัวได้ ศิลปินก็ต้องกินต้องใช้ ผมใจหายทุกครั้งที่ทราบข่าวหมอลำเก็บเงินได้น้อย ไม่ได้งาน และศิลปินก้ต้องแยกย้ายจากกัน

Re: 2 นักร้อง ได้ออกจากคณะวังครวาทะศิลป์แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 11:18:23 AM »
เหมือนกันครับ ใจหายจัง ทำไงดีอะครับ ผมว่าลดค่าจ้างลงอีกนิดนึงได้ไหมครับ ได้น้อยแต่ได้นานนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

* fanmholum

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:06:24 PM »
วงวังนคร วาทะศิลป์  ยังต้องพัฒนาอีกเท่าตัวเลยนะครับ  เกือบทุกด้าน   เวที  แสง สีเสียง  หมอลำ แดนเซอร์   รูปแบบการแสดง   ตอนมาเล่นหน่านิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง คนดูประมาณ 50 คนได้ (คนน้อยจนสงสารหมอลำ  จนหมอลำพูดหน้าเวทีว่า พรุ่งนี้คงต้องกินป่นปลาทู)  ทางวงมีแดนเซอร์แค่ 16 คนเอง ชาย 8 หญิง 8  น้อยมากสำหรับวงหมอลำเรื่องต่อกลอน   นักดนตรีมี 6 คนเอง เครื่องเป่าแค่ตัวเดียว  ตอนเล่นลำเรื่องผมเห็นตัวนางเอกเป็นตัวนางคนเดียวเอง  ไม่รู้วันนั้นคนดูน้อยหรือเปล่าเพราะไม่มีการเล่นคอนเสิร์ตเลย   พอลำเรื่องจบ พรศักดิ์ก็ออก แถมเปิดแผ่น  ไม่ได้เล่นดนตรีสด

ดังนั้นต้องพัฒนาอีกหลายเท่าตัว ถึงจะลงตัวนะครับ

จากคณะวังครวาทะศิลป์แล้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 09:47:56 AM »
น่าสงสารจังนะครับ หมอลำสมัยนี้สู้นายทุน คณะใหญ่ๆๆไม่ได้หรอกต้องอาศัยใจรักและใจริง จริงใจถึงจะอยู่รอดดูอย่างเสียงอืสานสิครับ ทุกวันนี้ก็ร่อแร่อยู่แล้วอยู่ได้ด้วยการประคับประครองไม่ให้ล่ม เพราะถ้าจะอาศัยงานเจ้าภาพคงหามีไม่เพราะค่าจ้างแพงไป.....ฤาจะเป้นช่วงขาลงของเค้าก็หารู้ไม่ หมอลำคณะเล๊กๆๆน้อยสู้ๆๆนะครับเป็นกำลังใจให้ ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสกว่า...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 09:49:14 AM »

น่าสงสารจังนะครับ หมอลำสมัยนี้สู้นายทุน คณะใหญ่ๆๆไม่ได้หรอกต้องอาศัยใจรักและใจริง จริงใจถึงจะอยู่รอดดูอย่างเสียงอืสานสิครับ ทุกวันนี้ก็ร่อแร่อยู่แล้วอยู่ได้ด้วยการประคับประครองไม่ให้ล่ม เพราะถ้าจะอาศัยงานเจ้าภาพคงหามีไม่เพราะค่าจ้างแพงไป.....ฤาจะเป้นช่วงขาลงของเค้าก็หารู้ไม่ หมอลำคณะเล๊กๆๆน้อยสู้ๆๆนะครับเป็นกำลังใจให้ ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสกว่า...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 12:15:50 PM »
ให้กำลังใจค่ะสู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ต่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 01:19:34 AM »
ดูรายการชีวืตจริงยิ่งกว่านิยาย  เศร้าครับ ชีวืตนักร้องอยู่ได้ด้วยพวงมาลัย ไม่มีมาลัยไม่มีค่ารถกลับที่พัก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:07:11 AM »
ยังไม่เคยดูแต่เคยได้ยินมาครับ ว่าไปแล้วหมอลำที่จะอยู่ได้แบบว่าด้วยขาของตัวเองนี่คงต้องพึ่งการแสดงและการลำที่เป็นของคณะตัวเองเอาให้ดีได้มาตรฐานไว้ก่อนครับ จะหวังให้เจ้าภาพมาว่าจ้างเพราะมีนักร้องอัดแผ่นอย่างเดียวมันก็ไม่แน่นอน แต่วากว่าจะไต่ระดับความดังให้ติดหูติดตาติดใจคนฟังเนี่ยมันก้ต้องใช้เวลาครับ เพราะฉนั้นทำสิ่งที่เหลืออยู่ให้ดีขึ้นและคงอยู่ต่อไปให้ได้ครับ สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้หมอลำทุกคณะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:20:15 AM »
เป็นกำลังใจให้คะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 02:02:29 AM »
อยากเบิ่งเด้น้อ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:12:25 PM »
สู้ๆ คับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 01:26:09 PM »
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

สู้ต่อไปนะ ไอ้มดแดง

เกี่ยวกันไหมเนี่ย อิอิอิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 03:12:29 PM »
ยังไม่มีโอกาสได้ดูเลยครับ สู้ๆต่อไปเผื่อสืบสานวัฒนธรรมอิสานเฮาไว้เด้อครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 12:16:23 PM »
สู้ๆค่ะ
แฟนเพลงยังเป็นกำลังใจให้

* บ่าวชายแดน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 06:36:00 PM »

อคติ ต่อวงเสียงอิสานแน่นอน น่ะครับคนนี้...

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 03:39:40 PM »
เพิ่นไปอยู่ใสหละ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 10:35:04 PM »
ปีนี้ทางทีมงานเสียงอิสาน

มีงานเจ้าภาพเข้ามามากพอสมควรแล้วนะคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 06:08:29 PM »
ปีนี้ทางทีมงานเสียงอิสาน

มีงานเจ้าภาพเข้ามามากพอสมควรแล้วนะคับ

เอ๋าเสียงอิสานมาตะทางใด๋บาดที่นิ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:42:40 PM »
วังนครวาทะศิลป์  บ้านพักหมอลำอยู่ที่อำเภอวังสามหมอ อุดรธานี   
ผมเคยไปร่วมหัวจมท้ายอยู่กับ พี่อำ อำนาจ ศรีสวัสดิ์ โฆษกคู่บุญพี่หำ เฉลิมพล
ซึ่งพาทีมงานบางส่วนมาทำวงวังนครวาทะศิลป์  เมื่อปีสี่สี่   ลำบากมากกับวงใหม่ๆ
แต่พวกเราก็สู้งานจ้างไม่มีเข้ากรุงเทพล้อมผ้า  เอ๊ย  ล้อมสังกะสีอย่างเดียว   ;D
นักร้องแผ่นเสียงประจำวงไม่มี  จ้างและวานพรรคพวกมาเฉพาะงาน  เจอกันบ่อย
ก็พี่นิด สาธิต  พี่ป๊อก รุ่งโรจน์  อาจารย์ประสาน  และจ่าหรีด อุดร  เปิดวงครั้งแรก
ที่บ้านกุดเซียงหมี  เลิงนกทา ยโสธร  ซึ่งเป็นบ้าน ของพี่ นวนเพ็ญ พรนภา 

เล่าความหลังแล้วคิดถึงหลายๆท่าน  ถ้าใครอ่านเจอ  ก็ฝากความคิดถึงด้วยน่ะครับ
อ้อ  จำข่าว ตลกแคระคณะเหลือเฟือที่โดนปาหินเสียชีวิตบนรถตู้ ที่ออกข่าวดังทางทีวี
หลายปีก่อนได้ไหมครับ  พี่โจโจ้  แกก็เคยร่วมงานกับวังนคร  และ พี่อำนาจ ผู้จัดการ
วงวังนครนี่แหล่ะพาแกขึ้นวงเฉลิมพล เมื่อปีสี่สาม  ก่อนจะแยกตัว ไปเล่นตลกคาเฟจนดัง
ยังไงพี่น้องเราก็ช่วยอุดหนุนหมอลำวังนครอีกสักวงน่ะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 03:04:29 PM »
อืมๆๆๆ

เพิ่งเคยได้ยิน
สู้ๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 02:39:06 PM »
สู้ต่อไป ทาเคชิ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:17:54 PM »
สู้ต่อไป ครับอย่ายอมแพ้ ขอเป็นกำลังใจให้ ( คนวังสามหมอ )

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:22:49 PM »
เป็นกำลังใจให้เด้อครับ

...