รับทำเว็บ สมุทรปราการ

รายชื่อหมอลำของแต่ละจังหวัด

• 95 ตอบ
  • 118955 อ่าน

รายชื่อหมอลำของแต่ละจังหวัด
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 10:48:43 AM »
หมอลำของแต่ละจังหวัดหากผิดพลาดช่วยแนะนำด้วยเด้อ รายชื่อหมอลำที่เคยดูและเคยได้ยินชื่อหากใครทราบว่าจังหวัดท่านมี

หมอลำคณะอะไรบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

หมอลำ จ.ขอนแก่น
1.ประถมบันเทิงศิลป์
2.รัตนศิลป์อินตาไทยราษฎร์
3.ระเบียบวาทะศิลป์
4.หนูภารวิเศษศิลป์
5.แก่นนครบันเทิงศิลป์
6.น้องใหม่เมืองชุมแพ
7.ชุมแพคอมพิวเตอร์
8.หนึ่งในสยาม
9.วานิชอำนวยศิลป์
10.ประดิษฐ์ศิลป์
11.ศิลป์สังทอง
12.สอง หนึ่ง สาม
13.ระฆังทอง
14.เพชรสยาม
15.ขวัญดารา
16.คำผุนร่วมมิตร
17.ช.ศ นันทนาศิลป์ (หมอลำนักเรียนโรงเรียนชุมแพศึกษา)
18.เพชรนาราย        
19.ขวัญใจแก่นนคร
20.ถาวรร่วมมิตร  
21.ประมวลโชว์  
22.ชาติพัฒนาวาทะศิลป์  
23.คำผุนร่วมมิตร  

จ.ศรีสะเกษ
1.แดนดอกบัว
2.หนึ่ง สอง สาม
3.เมืองแม่มูล

จ.อุดรธานี
1.เสียงอิสาน นำโดย นกน้อย อุไรพร
2.พิณแคนแดนอิสาน นำโดย ศิริพร อำไพงพงศ์

จ.มหาสารคาม
1.สาวน้อยเพชรบ้านแพง
2.บัวริมบึง
3.รุ่งอิสานบันเทิงศิลป์
4.ศิลป์ชัยรุ่งเรืองศิลป์   โดย  ศร  สินชัย 

จ.อุบลราชธานี
1.เพชรอุบลนำโดย ป.ฉลาดน้อย ส่งเสริม อังคณา คุณไชย
2.อุบลบันเทิงศิลป์
3.สมบูรณ์บันเทิงศิลป์
4.เฉลิมพล มาลาคำ

จ.กาฬสินธ์
1.ไหมไทย ใจตะวัน
2.ฟ้าศรีคราม
3.วีรพงษ์ วงศ์ศิลป์
4.ขวัญใจ เพรชโพนทอง
5.ขวัญใจ เพชรโนนแดง

จ.อำนาจเริญ
1.ดาวจรัสแสง
2.เพชรน้ำเอก
3.ดาวจเด็จ เพชรอสาน
4.เงาฟ้า อัศวิน
5.กล้องสยามอินเตอร์
6.ดอกรักบันเทิงศิลป์
7.ซุปเปอร์พรเจริญ
8.ลูกทุ่งปริญญา
9.คณะจ็อบแอนจอย
10.ดอกรักบันเทิงศิลป์
11.ลูกทุ่งวงสัญญา
12.ดาวรุ่งเด่นสยาม

จ.หนองบัวลำภู
1.รุ่งทิวาอำนวยศิลป์
2.นกยูงทอง

จ.ร้อยเอ็ด
1.ฟ้าใหม่เพชรพลาญ
2.เบิ้มพลาญชัย       

จ.ชัยภูมิ
1.ไทยกันเองวาทะศิลป์
2.เพชรเสมา
3.น.ส.ใหม่ เมืองชุมแพ
4.สาวอิหลีคัก คัก
5.ขวัญใจชัยภูมิ
6.สาวอีหลี คัก คัก
7.พงษ์เพชรอำนวยศิลป์
8.โอ้นโ้ต้นรุ่งลำเพลิน
9.ไทยกันเองวาทะศิลป์

จ.ยโสธร
1.เพรชดวงจันทร์
2.รุ่งฟ้า กุลาชัย
3.ร็อคแปดแสน     

ไม่ทราบจังหวัดสังกัด
1.โอ้นโต่นรุ่งลำเพลิน
2.ไทยแลนอินคอนเสริต
3.พัฒนกิจอินคอนเสริต
4.รุ่งทิวาอินคอนเสริต
5.อิสานอินคอนเสริต
6.ดอกฟ้ามหาราช
7.ยอดฟ้าดาวอังคาร
8.ลูกแม่มูล
9.สายไหม ไทยอิสาน
10.เพชรศรีคราม
11.อินทรีอิสาน นำโดย ดาว บ้านดอน
12.รุ่งสยาม
13.มาลัยทอง
14.มรดกอิสาน
15.ชาติพัฒนาวาทะศิลป์
16.นพคุณซุปเปอร์สตาร์

เท่าที่จำได้ถ้าจำได้จะมานำเสนอต่อนะครับ  หรือท่านใดทราบช่วยลงต่อด้วยนะครับ

Re: รายชื่อหมอลำของแต่ละจังหวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 11:04:46 PM »
ขอบคุณมากๆครับ

ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง

Re: รายชื่อหมอลำของแต่ละจังหวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 11:51:09 AM »
อุบลนี้ เพิ่ม
เฉลิมพล มาลาคำ และ ดอกรักบันเทิงศิลป์ด้วยเด้อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:45:01 AM »
เพิ่มเติม หมอลำจังหวัดอำนาจเจริญ
ดาวรุ่งเด่นสยาม       นำโดย มิตร มงคลชัย
ดอกรักบันเทิงศิลป์   นำโดย ดอกรัก ดวงมาลา

* songdtac

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 09:39:43 AM »
  ..  ขอแก้ไข....   หมอลำคณะ    นกยูงทองอยู่ที่  หนองบัวลำภู ... เด้อ    อ.โนนสังข์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 03:02:10 PM »
ขอ...จั๊กน่อยแหน่ะเด้อ
โอ้นโ้ต้นรุ่งลำเพลิน  ชัยภูมิ
สาวอีหลี คัก คัก   ชัยภูมิ
ไทยกันเองวาทะศิลป์  ชัยภูมิ  (ตอนนี้ไม่มีีแล้ว)
ส่วน   ดอกรักบันเทิงศิลป์  อยู่จังหวัดอะไรแน่ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:18:33 PM »
เพิ่มีก

คำผุน  ร่วมมิตร

หาหั้ยหน่อย

ไม่รู้  อยู่  จไร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 04:16:05 PM »
คำผุนร่วมมิตร  อยู่ จ.ขอนแก่นครับ
การลำเรื่องดีทีเดียว แต่ไม่ค่อยปรับปรุงด้านดนตรี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 04:39:54 PM »
ดอกรักบันเทิงศิลป์ จังหวัดอำนาจหล่ะครับ ถืกต้องแล้ว ส่วนคำผุนร่วมมิตรนั้น หมอลำขอนแก่นเด้อ ส่วนมากเพิ่นสิได้งานบุญบั้งไฟ ยามกลางวันเด้อ ม่วนขนาด 55++ งานกลางคืนเพิ่นกะมีครับ อำเภอชนบทพึ่งจะจ้างเมื่อวันที่ 6 ที่ผ่านมานี้เองครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 01:18:26 PM »
6.ประมวลโชว์  หมอลำ ขอนแก่นครับ  อยู่ บ้านหนองสระครับ ครับ แต่ว่าจำ อ.บ่ได้
7.สาวอิหลีคัก คัก  หมอลำ ชัยภูมิครับผม...แต่ว่าตอนนี้ เพิ่นยังรับงานอยู่บ่บุ๊
17.ชาติพัฒนาวาทะศิลป์    หมอลำชุมแพครับ....

นอกจากนั้นยังมี

รัตนชัยเมืองชุมแพ อีกเด้อครับ อยู่ บ้างหนองไผ๋ ท่าเดื่อครับ

ในชุมแพกะมีมาใหม่หลายอยู่ครับ  เป็นวงดนตรีวิทยุชุมชน

ดอกหญ้าวาทะศิลป์  นำโดย บ่าวพัฒนชัย

อ๊ะยะศิลป์ อินคอนเสริต  ฟังซื่อแร้ว เป็นตาย้านเนาะครับ

* Army

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:39:19 AM »
น.ส.ใหม่ เมืองชุมแพ อยู่ที่ชัยภูมิเด้อ อ.บ้านเข้วา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:37:57 PM »
คำผุนร่วมมิตรลำม่วนๆ คับ

บ้านผมจ้างไปเมื่อวันที่ 8 พ.ค.นี่เองคับ

ราคาก็ไม่แพงนะคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 03:34:53 PM »
ชัยภูมิตอนนี้มี ขวัญใจชัยภูมิ ส่วน คณะ หงเหิร เจ๊งไปยังไม่รุ้อะคับเคยดูนานแล้ว

ปล ชุมแพคอมพิวเตอร์เคยมาเล่นแถวบ้านเมื่อ สิบห้าปีก่อนเต้นแรงมากจนเวทึทะลุเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 09:50:18 PM »
ขอแก้ไขและเพิ่มเติมนะครับ

ดอกรัก บันเทิงศิลป์ บ้านไก่คำ ตำบลไก่คำ อำเภอเมือง จังหวัดอำนาจเจริญนะครับ
ขวัญใจชัยภูมิ  อ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ
สาวอีหลี คัก คัก จ.ชัยภูมิ
พงษ์เพชร อำนวยศิลป์ จ.ชัยภูมิ
เพรชดวงจันทร์  จ.ยโสธร
รุ่งฟ้า กุลาชัย จ.ยโสธร
ลูกทุ่ง วงสัญญา จ.อำนาจเจริญ
วีรพงษ์ วงศ์ศิลป์ จ.กาฬสินธ์
ขวัญใจ เพรชโพนทอง จ.กาฬสินธ์
ขวัญใจ เพชรโนนแดง จ.กาฬสินธ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:31:22 PM »
ที่กล่าวมายังรับงานอยู่ทั้งหมดทุกคณะใช่ป่าวครับ  อย่างเช่นคณะเหบ่านี้ถ้าผู้ที่เกี่ยวข้องหรือรู้จักก็บอกด้วยนะครับว่ายังรับงานอยู่
อุดมศิลป์  ของแม่อุดม ขอนแก่น เท่าที่ไปดูมาก็ยังรับงานอยู่
จุ๋มจิ๋มรุ่งลำเพลิน ไม่ทราบจังหวัด ไม่ทราบว่ายังรับงานอยู่รึเปล่า
อุดรมิตรนิยม      จังหวัดอุดร      ไม่ทราบว่ารับงานอยู่รึเปล่า
มิตรใหม่ไทยอิสานงัย  กาฬสินธุ์   รับงานอยู่ ดอกฟ้า  เพชรภูพาน
เพชรนาราย         ขอนแก่น         เซาแล้ว
ขวัญใจแก่นนคร   ขอนแก่น         เซาแล้ว
ถาวรร่วมมิตร        ขอนแก่น        เซาแล้ว
ทัมใจร่วมมิตร       แต่ก่อนสิเป็นการรวมเอานักแสดงของหมอลำในคณะที่อยู่สังกัดสำนักงานบ้านพักทัมใจ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:13:22 PM »
ที่กล่าวมายังรับงานอยู่ทั้งหมดทุกคณะใช่ป่าวครับ  อย่างเช่นคณะเหบ่านี้ถ้าผู้ที่เกี่ยวข้องหรือรู้จักก็บอกด้วยนะครับว่ายังรับงานอยู่
อุดมศิลป์  ของแม่อุดม ขอนแก่น เท่าที่ไปดูมาก็ยังรับงานอยู่
จุ๋มจิ๋มรุ่งลำเพลิน ไม่ทราบจังหวัด ไม่ทราบว่ายังรับงานอยู่รึเปล่า
อุดรมิตรนิยม      จังหวัดอุดร      ไม่ทราบว่ารับงานอยู่รึเปล่า
มิตรใหม่ไทยอิสานงัย  กาฬสินธุ์   รับงานอยู่ ดอกฟ้า  เพชรภูพาน
เพชรนาราย         ขอนแก่น         เซาแล้ว
ขวัญใจแก่นนคร   ขอนแก่น         เซาแล้ว
ถาวรร่วมมิตร        ขอนแก่น        เซาแล้ว
ทัมใจร่วมมิตร       แต่ก่อนสิเป็นการรวมเอานักแสดงของหมอลำในคณะที่อยู่สังกัดสำนักงานบ้านพักทัมใจ
ร็อคแปดแสน      ยโสธร
เบิ้มพลาญชัย       ร้อยเอ็ดล่ะเนาะ  ยังรับงานอยู่รึเปล่าครับ
ศิลป์ชัยรุ่งเรืองศิลป์   โดย  ศร  สินชัย  มหาสารคามรึเปล่า บ้านศรอ่ะ
ถ้าคิดได้อีกก็จะมาอีกเจ้า

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:30:37 PM »
ร็อคแปดแสน      ยโสธร
เบิ้มพลาญชัย       ร้อยเอ็ดล่ะเนาะ  ยังรับงานอยู่รึเปล่าครับ
ศิลป์ชัยรุ่งเรืองศิลป์   โดย  ศร  สินชัย  มหาสารคามรึเปล่า บ้านศรอ่ะ
ถ้าคิดได้อีกก็จะมาอีกเจ้า
เพชรประพันธ์      ขอนแก่น    ไม่ทราบว่ายังรับงานอยู่บ่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:46:38 AM »
ฝากนำแหน่ครับ คณะเพชรสยาม จากมุกดาหาร เป็นคอนเสิร์ตลำผญาซิ่ง ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 08:29:44 PM »
ชัยภูมิมี ลูกอิสาน ลำเพลินด้วย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 08:45:01 PM »
 :oขวัญใจจี่บ่าย..กาฬสินธุ์

ยังอยู่ไหมค่ะ..

ใครมีข้อมูลช่วยบอกหน่อยค่ะ.. ::)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 04:41:32 PM »
ขอนแก่นมีหลายก่วาหมู่เนาะ ป๊าดเป็นตาม่วนแท้

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 05:53:13 PM »
เพิ่มคณะ จาตุรงค์วาทะศิลป์ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่นจ้า

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:50:03 AM »
อืม ได้ความรู้ใหม่ ๆ เพิ่ม

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:58:17 PM »
ร้อยเอ็ด  ดาวรุ่งอีสาน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 06:15:22 AM »
ป๊าดเป็นตาม่วนแท้

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 12:37:27 PM »
ป้าดสาวอุดรเข้าใจผิดมาตั้งโดน  ว่านกยูงทองเปงหมอลำอุดร  แท้ๆอยู่หนองบัวว่าติ่  ส่วงแล้วบานนิ่

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:52:28 PM »
 ;D ;D

ขอบคุณนะคะ  ที่แจ้งให้ทราบ  หุหุ

??? เพิ่มเติม  จ.มหาสารคาม
คณะแหลมณรงค์ (อ่ะป่าว อิอิ )

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 01:44:46 PM »
มหาสารคาม คือมาน้อยแท้น้อจ้า หมอลำ ???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:45:52 PM »
เพิ่มเติมหมอลำของ จ.มหาสารคาม ครับ

คณะเดือนเพ็ญ อำนวยพร นำโดย แม่น้อย เดือนเพ็ญ

สำนักงานอยู่ที่บ้านโนนสูง ตำบลสันป่าตอง อำเภอนาเชือก

ฤดูกาลนี้ผมก็จะไปร่วมงานด้วยครับ

ขอฝากแฟนหมอลำทุกท่านช่วยเป็นกำลังใจและสนับสนุนคณะเดือนเพ็ญฯ อีกคณะนึงด้วยครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 12:42:56 PM »
เพิ่มเติมคับรายชื่อหมอลำที่เคยได้ยิน
  จ.ขอนแก่น
     1. ประยูรบันเทิงศิลป์.... หมอลำบ้านเดียวกับประถมและแก่นนคร
     2. ชุมแพดาวสยาม
  จ.มหาสารคาม
     1.  เมขลา ลำเพลิน .... หมอลำบ้านเดียวกับสาวน้อยเพชบ้านแพงและบัวริมบึง
     2.  เพชรดอกคูณ
  จ.ร้อยเอ็ด
     1.  ฟ้าใหม่สีคราม....เปลี่ยนชื่อเป็น...จันทร์เพ็ญวิเศษณ์ศิลป์
     2.  ร้อยเอ็ดเพชรใหม่
     3.  ทองจันทร์โปรโมชัน-อินทรีย์อีสาน...อดีตต้นสังกัด สาธิต เดือนเพ็ญ เอ๋ โอ๋ ชาญชัย แมน
  หมอลำทำนองกาฬสินธุ์-สารคามที่บ่ทราบจังหวัดและคิดว่าเซาัรับงานแล้ว(บ่แหน่ใจคับ)
     1.  ดอกฟ้าสารคาม
     2.  ดอกฟ้าสีคราม
     3.  ฟ้าใหม่สารคาม
     4.  เพชรสารคาม
     5.  ดวงเจริญ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 07:54:58 PM »
เพิ่มเติมของ อุดรอีกคณะครับ เป็นคระขนาดกลางครับ อยู่แถวอ.บ้านดุง

หมอลำคณะสมจิตรวาทะศิลป์  ฟังเบิ่งแล้วกะม่วนอยู่ครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 07:59:22 PM »
หมอลำซิ่งเพชรสยาม มุกดาหารกะลำคักอยู่ครับ บ้านผมจ้างมา 2 เทื้อแล้ว ม่วนขนาดเลยครับ ลองไปฟังกันเบิ่งเด้อครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 09:14:36 PM »
อ่องต่องรุ่งลำเพลิน   หมอลำสกลนคร   
สงสัยเป็นวงแรก

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 01:55:17 AM »
ร้อยเอ็ด กะมี
คณะเพชรเมืองเกิน  เด้อครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 08:26:27 PM »
หมอลำของแต่ละจังหวัดหากผิดพลาดช่วยแนะนำด้วยเด้อ รายชื่อหมอลำที่เคยดูและเคยได้ยินชื่อหากใครทราบว่าจังหวัดท่านมี

หมอลำคณะอะไรบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

13.ระฆังทอง
14.เพชรสยาม
15.ขวัญดารา
17.ช.ศ นันทนาศิลป์ (หมอลำนักเรียนโรงเรียนชุมแพศึกษา)

จ.ศรีสะเกษ
1.แดนดอกบัว

จ.อุดรธานี
1.เสียงอิสาน นำโดย นกน้อย อุไรพร
2.พิณแคนแดนอิสาน นำโดย ศิริพร อำไพงพงศ์

จ.มหาสารคาม
2.บัวริมบึง
4.ศิลป์ชัยรุ่งเรืองศิลป์   โดย  ศร  สินชัย 

1.เพชรอุบลนำโดย ป.ฉลาดน้อย ส่งเสริม อังคณา คุณไชย

จ.กาฬสินธ์

จ.อำนาจเริญ

2.นกยูงทอง

จ.ร้อยเอ็ด

จ.ชัยภูมิ
2.เพชรเสมา
3.น.ส.ใหม่ เมืองชุมแพ
4.สาวอิหลีคัก คัก
6.สาวอีหลี คัก คัก

จ.ยโสธร

1.โอ้นโต่นรุ่งลำเพลิน
8.ลูกแม่มูล
11.อินทรีอิสาน นำโดย ดาว บ้านดอน
12.รุ่งสยาม
13.มาลัยทอง

เท่าที่จำได้ถ้าจำได้จะมานำเสนอต่อนะครับ  หรือท่านใดทราบช่วยลงต่อด้วยนะครับ

โอ้โฮคณะหมอลำนี่ไปจุกอยู่แต่จ.ขอนแก่นม่องเดียว แสดงว่าคนขอนแก่นมีแต่ศิลปินตั้วนิ่ :o

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:10:22 PM »
ขอเพิ่มเติม ของจังหวัดร้อยเอ็ด  มี  คณะสาเกตุนคร[/color]
เป็นของนักศึกษาวิทยาลัยนาฏศิลป์ร้อยเอ็ดจ้า มีรูปมาให้ชม ลำในเรื่อง พระสีทนมโนรา

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:13:27 PM »
มีอีกจ้า

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:50:51 PM »
อ้ายครับ  สายไหมไทยอิสาน หรือว่า สายไหมไทยสยาม คือชื่อใหม่  มีท่าน  อบต.วิชัย  แซ่เตียเป็นผู้นำวง  มีลูกศร  แซ่เตีย เป็นนางเอกวงครับ   เริ่มโดยการตั้งวงเป็นลำเรื่องต่อกลอนครับ  ต่อมาประมาณปี 2544  ก็แตกสานะโมกันไป  ยังคงเหลือแต่นักดนตรี  ที่รับงานลำซิ่ง  มีอาจารย์เปา  มือคีย์บอร์ด  อาจารย์อึ่ง  มือกีตาร์  อาจารย์กะทิ  มือกลอง(ทุกวันนี้อาจารย์กะทิเป็นมือกลองอยู่วงอนาตะการดนตรีของราชพัดอุบลครับ)  มือเบส กับมือเซ็ก แล้วแต่ซิจ้างได้ครับ  แล้วก็ผมมือกลองทอม มีลูกศร  แซ่เตียเป็นนางเอกหมอลำคือเก่า แล้วก็มีหมอลำ จงรัก  แหวนหล่อเป็นพระเอกหมอลำ(กินเหล้าเก่งคัก)  สายไหมไทยสยาม  หรือสายไหมไทยอิสาน  อยู่ที่  บ้านสงยาง  อำเภอมหาชนะชัย  จังหวัดยโสธรครับ  ทุกวันนี้ใม่รับงานลำเรื่องแล้ว  (เพราะนักดนตรีใม่พอ เล่นครั้งล่าสุด ปี 2548  อยู่ที่ราษีไศล บ้านหว้าน  วันที่  13 เมษายนครับ )  รับแต่ลำซิ่งและอิเล็กโทนอยู่แถวบ้านครับทุกวันนี้ลูกศร  แซ่เตีย  ก็กำลังฝึกซ้อมหางเครื่อง  เพื่อรับงานหางเครื่องอีกครับ  จบข่าว  (บ่าววิชัย  ยโสธรเป้นผู้รายงานครับ)

* songrit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 12:47:56 PM »
ขอนแก่นมีเพิ่มเติมครับ  (แต่ไม่รู้ เจ๊งไปหรือยัง)
- ก้องสยาม (อยู่ชุมแพ)
- ฉวีวรรณบันเทิงศิลป์ (อยู่บ้านแฮด) นางเอกเก่าประถม
- โยธินบันเทิงศิลป์ (อยู่ชุมแพ)
- ภาณุศิลป์ (อยู่บ้านเป็ด เจ๊งไปนานแล้ว)
- วาสนาบันเทิงศิลป์ (อยู่บ้านเป็ด เจ้งแล้วเหมือนกัน)
- เบิ้มประจักษ์ศิลป์ อินคอนเสิร์ต (อยู่แถวขอนแก่น)
- เพชรรุ่งเรือง (อยู่ชุมแพ)
- สามเหรียญทอง (อยู่ท่าพระ ขอนแก่น) คงเจ๊งไปแล้ว
- ซุปเปอร์เพชรพระยืน (อยู่อ.พระยืน เจ๊งนานแล้ว)
- คณะใหญ่ หน้ายาน (อยู่บ้านป่าส่าน อ.พระยืน)
- อำนวยมิตรนิยม (อยู่โคกโพธิ์ชัย หัวหน้าคณะตาย ก็เลยเจ๊งหมด)

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 02:55:08 PM »
เพิ่มอธิกร อินคอนเสริต  อ.หนองหาน  จ.อุดรธานี
นำโดยคุณพ่ออธิกร  พรภักดี   และพระเอกเทพบุตร  ชัยวุฒิ  พรภักดี 
คนนี้น่ารัก  และเสียงดีมาก  ๆ  มีโอกาสได้ชมในงานเลี้ยงมงคลสมรสพี่สาวนะคะ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 08:30:59 PM »

13.ระฆังทอง
14.เพชรสยาม
15.ขวัญดารา

จังหวัดชัยภูมิ
2.เพชรเสมา
3.สาวใหม่ทิพย์บูพาประพันธ์ศิลป์ ( น้องใหม่เมืองชุมแพ)
4.สาวอิหลี
10.หนึ่งเพชรเมืองชัย
11.ขวัญใจกาฬสินธุ์
12.น้องใหม่ไทยทวี
13. ยองบ่างแม่ฮ้างห่าว
14. ลูกอีสานลำเพลิน
15. สายใยไหมอีสาน
16. พิณแกนแคนห่าว
17. โชคชัยอินคอนเสริ์ต

จ.ศรีสะเกษ
1.แดนดอกบัว

จ.อุดรธานี

จ.มหาสารคาม
2.บัวริมบึง
4.ศิลป์ชัยรุ่งเรืองศิลป์   โดย  ศร  สินชัย

จ.กาฬสินธ์

จ.อำนาจเริญ

2.นกยูงทอง

จ.ร้อยเอ็ด

จ.ยโสธร

1.โอ้นโต่นรุ่งลำเพลิน ชัยภูมิ
8.ลูกแม่มูล
12.รุ่งสยาม
13.มาลัยทอง

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 12:02:51 AM »
ชัยภูมิ กะมีคณะเพชรเมืองชัย อีกคณะหนึ่งเด้อ  คณะพรสยามบันเทิงศิลป์

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 06:25:49 PM »
คำผุนร่วมมิตร
ที่จังหวัดขอนแก่น

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:32:57 PM »
หมอลำขอนแก่นบ้านเฮายังบ่ทันหมดเด้ อีกคณะหนึ่ง กะเล่นดี บ่ฮู้ว่าซิมีคนเคยเบื่องบ่ นางเอกสาวที่ สร้างซื่อเสียงให้ประถมดังมาแล้ว ในเรื่องลีลาวดี สมัยแต่กี้แหม บ่เซื่อปายถามดาบสอเบิ่งเลย ว่ารู้จัก นางเอกสาวเจ้าบท บาท นางเอกสาวเจ้าน้ำตา ฉวีววรรณ ขันติ บ่ กับผลงานการแสดง ทีมงาน ฉวีวรรณ บันเทิงศิลป์ น่าดูมากคราฟ เล่นดี ลำก้อสุดยอดน่าติดตามให้กำลังใจนะคราฟ
กับผลงานคุณภาพอีกวงหนึ่งคราฟ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:18:15 AM »
หมอลำขอนแก่นบ้านเฮายังบ่ทันหมดเด้ อีกคณะหนึ่ง กะเล่นดี บ่ฮู้ว่าซิมีคนเคยเบื่องบ่ นางเอกสาวที่ สร้างซื่อเสียงให้ประถมดังมาแล้ว ในเรื่องลีลาวดี สมัยแต่กี้แหม บ่เซื่อปายถามดาบสอเบิ่งเลย ว่ารู้จัก นางเอกสาวเจ้าบท บาท นางเอกสาวเจ้าน้ำตา ฉวีววรรณ ขันติ บ่ กับผลงานการแสดง ทีมงาน ฉวีวรรณ บันเทิงศิลป์ น่าดูมากคราฟ เล่นดี ลำก้อสุดยอดน่าติดตามให้กำลังใจนะคราฟ
กับผลงานคุณภาพอีกวงหนึ่งคราฟ....
*****แม่นแล้วคับ  ..คณะฉวีววรณ บันเทิงศิลป์..เป็นหมอลำ  จ.ขอนแก่นนี้หล่ะ.อยู่ โนนสวรรค์.อ.กิ่งบ้านแฮด ..นำโดย. นางเอกเจ้านําตา  (  หมอลำคณะนี้แยกมาจากหลายคณะยุคับ  เช่น.ถม.มี.พี่ ฉประวีวรรณ  ขันตรี ...ชัยวุฒิ พรประถมที่เคยร้องคู่กับ เกิดรัก พรประถมอลบั้ม มักเมียเขา . แค่คนชื่อดาว...ต่ออีกมาจาก คณะไทยกันเองวาทะศิลป์ จ.ชัยภูมิ...)  ผลงานสร้างสรรค์โดย..พี่ สุริยา ขันตรี โปรโมชั่น ตอนนี้ยังรับงานอยู่....สนใจงานแสดงติดต่อได้เลยที่บ้านโนนสวรรค์อ.บ้านแฮด...
     ****ฝากไว้อีกคณะ .วิชัยรุ่งสยาม..  แต่ก่อนเป็นบ้านเกิดของนางเอก .เทพธิดา สุดขอบฟ้า  อัลบั้ม. ชั่วฟ้าดินสลาย    พระเอก.เสียงเงิน เสียงทอง..เจ้านี้แต่ก่อนเงาเสียงของสาธิต ทองจันทร์ก็ว่าได้ ตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่กับวงอะไร..ส่วนนางเอกเทพธิดา สุดขอบฟ้า ตอนนี้ไปอยู่กับ หมอลำวงใหญ่ คณะหนูภารวิศษศิลป์  ( เทพธิดา   สาระวิน )  เป็นกำลังใจให้น้องฟุเด้อ  งาน 5 ธันวาคมที่ผ่านมาได้มาล่นยุ เทศบาลท่าพระ   เสียงสีแสง ใช้ได้เลยคับมือมิกซ์ทำได้ดีทีเดียว  ขอเป็นกำลังใจให้เด้อเสี่ยอุ๊ดแห่งหนูภาร....จากใจคนเคยสร้างนางเอก....น้าศรี น้าดีบ้านโนนทัน  วิชัยรุ่งสยาม....

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 11:23:59 AM »
กับผลงานคุณภาพอีกวงหนึ่งคราฟ....
*****แม่นแล้วคับ  ..คณะฉวีววรณ บันเทิงศิลป์..เป็นหมอลำ  จ.ขอนแก่นนี้หล่ะ.อยู่ โนนสวรรค์.อ.กิ่งบ้านแฮด ..นำโดย. นางเอกเจ้านําตา  (  หมอลำคณะนี้แยกมาจากหลายคณะยุคับ  เช่น.ถม.มี.พี่ ฉประวีวรรณ  ขันตรี ...ชัยวุฒิ พรประถมที่เคยร้องคู่กับ เกิดรัก พรประถมอลบั้ม มักเมียเขา . แค่คนชื่อดาว...ต่ออีกมาจาก คณะไทยกันเองวาทะศิลป์ จ.ชัยภูมิ...)  ผลงานสร้างสรรค์โดย..พี่ สุริยา ขันตรี โปรโมชั่น ตอนนี้ยังรับงานอยู่....สนใจงานแสดงติดต่อได้เลยที่บ้านโนนสวรรค์อ.บ้านแฮด...

+++++++++++++++++++++++คราฟ คราฟ คือ แม่ฉวีววณ ขันติ เป็นพี่สาวของชัยวุฒิ พรประถมคราฟ แล้วพ่อยาก้อเป้นพี่ชายแม่หวีคราฟ แล้วก้อออกจากประถมตอนที่แม่ถมแกเสียชีวิต แล้วก้อมาอยู่ไทยกันเอง พอซ้อกับเฮียตาย แม่หวีก้อซื้อเอาของเก็บไว้ทุกอย่าง แล้วก้อมาตั้งวงลองดู เพราะว่าใจรักในหมอลำ ไม่อยากทิ้งไป ตอนนี้ก้อรับงานนะคราฟ ติดต่อด้าย ไม่ผิดหวังแน่นอนรับประกัน เพราะเคยสร้างชื่อให้ประถมดังถึงขีดสุดมาแล้ว กับลีลาวดี จำด้ายป่าวคราฟ แม่เสียงดีมากคราฟ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 11:33:54 AM »
ขอฝากด้วยนะคราฟ ฉวีวรรณ บันเทิงศิลป์

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:11:14 PM »
เป็นกำลังใจให้นะคับ

เคยเบิ่งอยู่คือกัน  ม่วนแฮงๆ คับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:29:59 AM »
มักหลายครับ.......นางเอก.........ฉวีวรรณ...........

โดยเฉพาะ เสียงเว้า กับเสียงลำ........บ่มีไผ๋คือ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 11:00:05 AM »
ผมมักคุณฉวีวรรณคับ
ลำม่วนหลายหน้าตากะดี
เรื่องลีลาวดี กับกำไลมาศ สมัยอยู่ประถม
หลายปีแล้วที่ผมเคยเบิ้งเพิ่นแสดง

...